Afrika. Ni saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi na na mimi hapa BMJ Muribi, ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ambayo unayasikia kupitia washirika wetu redio TKFM ya Tanga Tanzania, Sayare Redio, Eoret Kenya katika eneo la Afrika Mashariki, pamoja pia na 923 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha, Mitume Redio 89.7 FM kule Kitale, Kenya. Hali kadhalika karibuni tuliokuandalia wakati huu, wadau. Kwenye teknolojia ya fedha fintech, wanakutana katika mji mkuu wa Rwanda kujadili njia bora za teknolojia katika sekta za benki na mawasiliano. Na katika taarifa nyingine, watu wasiopungua saba wa uawa huko Somalia wakati magari mawili yaliyobeba vilipuzi yalipolipuka nje ya kambi ya mafunzo ya kijeshi. Hizi ni baadhi ya taarifa na ripoti utakazosikia katika dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa kwako na BMJ Muridhi. Habari kutoka chumba chetu cha habari zinaeleza kwamba mapigano makali yalizuka kati ya makundi hasimu ya kijeshi katika maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Sudan, Khartoum, siku ya Jumatano, wakati muda wa saa sabini na mbili ya uwasitishaji wa vita ambao pia ulishuhudia ripoti kadhaa za ukiukaji wa makubaliano hayo ulimalizika. Walioshuhudia wamesema muda mfupi kabla ya mapatano kufikia mwisho wake, mapigano yaliripotiwa katika miji yote mitatu karibu na makutano ya mto, nayo miji ya Khartoum, Bahri na Omdurman. Wapiganaji wa jeshi la Sudan na wale wa kikosi cha RSF wamekuwa wakipambana kwa zaidi ya miezi miwili na kusababisha uharibifu katika mji mkuu vilevile vile kusababisha hasia katika eneo la magharibi la dafu na kupelekea zaidi ya watu milioni mbili na nusu kukimbia makwao. Mashambulizi ya wanamgambo wanaohusishwa na RSF katika mji wa magharibi wa El Geneina yanaelezwa na waangalizi wa ndani na nje ya nchi kama mauaji ya kikabila katika taarifa yake jeshi la Sudani lilishutumu Al Hilu kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na kukiri kwamba wamepata hasara kubwa kutokana na mapigano yanayoendelea. Takriban watu saba waliuawa Jumatano wakati magari mawili yaliyobeba vilipuzi yalipolipuka nje ya kambi ya mafunzo ya kijeshi katika mji wa Badere ya kusini mwa Somalia wanamgambo hao waliwalenga wanajeshi wa kikanda na mabomu mawili ya kwenye gari. Wanajeshi saba waliuawa na takribani kumi na nane kujeruhiwa. Osman Nu Haji, naibu gavana wa eneo la Gedo anayehusika na usalama, ameliambia shirika la habari la VOA. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, mkuu wa wilaya ya Badere Mohamed Wali Yusufu alisema vikosi vya usalama vya mkoa vilizuia mabomu ya kujitoa mhanga kwenye gari kufikia kambi inayotumika kwa ajili ya kuwaajiri watu. Wanamgambo wenye itikadi kali wa Alshababu al walidai kuhusika na shambulizi hilo wakisema kwamba walilenga kambi hiyo kwa sababu maafisa wa Ethiopia na Somalia walikuwa wakikutana huko. Hata hivyo mamlaka za eneo hilo zimekanusha madai hayo. Na kesi ya dikteta wa zamani wa Guine Musa Dadis Kamara kwa mauaji ya mwaka 2009 iliahirishwa tena Jumatano baada ya wiki kadhaa za ucheleweshwaji. Mwandishi wa shirika la habari la AFP alishuhudia kesi hiyo iliahirishwa hadi Julai 10 kwa sababu ya mgomo wa maafisa wa magereza, ikimaanisha kwamba washtakiwa hawakuwepo na pia inafuatia ususiaji wa mawakili juu ya masharti yaliyotolewa. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kamara na maafisa wengine kumi wa zamani wa jeshi na serikali nchini Guinea wanatuhumiwa kwa mauaji ya watu 156 na na ubakaji wa wanawake wasiopungua 109 kutoka vikosi vinavyounga mkono serikali katika mkutano wa upinzani kwenye uwanja wa michezo katika mji mkuu Konakri. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Septemba 28 mwaka 2022, ikiwa ni miaka kumi na mitatu tangu mauaji hayo ya kinyama, lakini ilisitishwa tangu Mei 29 baada ya mawakili kuanza kususia wakisema hawajalipwa kwa zaidi ya miezi minane. Pia walitaka msaada kwa ajili ya wateja wao kulipia utetezi wao kuundwa kwa mfuko wa kufidia ada za wanasheria na kuboresha mazingira ya kazi katika chumba cha mahakama. Lakini ingawa w mawakili hao walikuwa wamerejea mahakamani siku ya Jumatano, washtakiwa hao hawakuwepo, hali iliyosababisha mahakama ya kuahirisha kesi hiyo. Maafisa wa magereza wameitisha mgomo katika vituo vyote vya maabusu nchini humo kwa madai kadhaa, ikiwa ni pamoja na nyongeza ya mshahara kulingana na taarifa iliyotolewa katika gereza la Konakri. Ni pigo jingine kwa waathirika na jamaa zao, ambao wana matarajio makubwa ya kesi hiyo ya kwanza ya aina yake katika nchi hiyo inayotawaliwa kwa miongo kadhaa na tawala za kiimla shirika la human rights watch limeelezea wasiwasi wake kwamba mustakbali wa kesi hiyo una mashaka juu ya kupungua kwa rasilimali za kifedha na masuala yanayofikisha mwisho mchakato huo habari hizi zinaendelea kukufikia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Afisa wa kikosi cha kulinda mipaka ya bahari wa jimbo la Massachusetts hapa Marekani anayetuhumiwa kwa kuchapisha kinyume cha sheria nyaraka za siri kali za kijeshi kwenye mtandao wa kijamii, Jumatano alikanusha mashtaka ya uhalifu katika mahakama ya serikali kuu. Jack Teixeira mwenye umri wa miaka ishirini na mmoja alisema hana hatia wakati wa kusikilizwa kwa kesi yake katika mahakama moja mjini Worcester, katika jimbo hilo la Massachusetts siku moja baada ya kufunguliwa mashtaka na jopo la mahakama kwa makosa sita ya kuhifadhi kimakusudi na kusambaza habari au taarifa za ulinzi wa taifa na jeshi la Israeli Jumatano liliwaua wanachama watatu wa kikundi cha kigaidi katika shambulio la nadra la ndege zisizo na rubani katika ukingo wa magharibi, jeshi lilisema, wakati hasia zikiongezeka katika eneo hilo ambapo wapalestina kumi na watatu na waisraeli wanne wameuawa wiki hii. Jeshi lilitangaza kuhusu shambulizi hilo baada ya mpalestina mmoja kuuawa mapema Jumatano katika kijiji kinachokaliwa kwa mabavu cha ukingo wa magharibi kilichoshambuliwa na mamia ya Waisraeli. Taarifa za kijasusi zilipelekea wanajeshi wa jeshi la ulinzi la Israeli, IDF, kutambua kundi hilo ndani ya gari lililotiliwa shaka baada ya magaidi hao kuanza kufyatua risasi karibu na mji wa Jalama ulio karibu na Jenini, kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi hilo, shambulizi hilo ni la kwanza kufanywa na Waisraeli katika ukingo wa, wa magharibi tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili na sita, chanzo cha kijasusi cha Palestina kililiambia shirika la habari la AFP ingawa hapo awali chanzo hicho hicho kilikuwa kimesema kwamba ni shambulizi la kwanza tangu mwaka elfu mbili na tano kabla ya kuripoti kwamba wanamgambo wawili waliuawa katika shambulizi la mwaka wa elfu mbili na sita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka mjini Kigali nchini Rwanda, ambapo wadau kutoka mataifa mbalimbali mbali wanakutana katika mkutano wa kimataifa kuhusu huduma za fedha kwa kutumia teknolojia. Mwandishi wetu Silvanus Karemera anayeripoti ifuatayo. Katika mkutano huo wa wataalam katika sekta ya fedha na makampuni ya mawasiliano wanachukulia sekta ya teknolojia kama mkombozi wa uchumi wa nchi za Kiafrika. Wataalamu hawa wanasema nchi za Kiafrika zinapaswa kutoa kipaumbele kwa soko huria ambalo linaendelea kuziunganisha nchi hizi, lakini ikubwa muungano huo wa huduma za kibenki na mawasiliano unatakiwa kuimarishwa. Akizungumza katika mkutano huo, rais wa Zambia Hakainde Hichilema, ambaye alikuwa ziarani nchini Rwanda, amesema I think need to Nadhani tunapaswa kutambua kuwa moja ya sababu zilizosababisha kuanzishwa kwa jumuiya ya Komesa ni pamoja na kuinua kiwango cha ushirikiano wa kibiashara miongoni mwa mataifa ya Kiafrika, na hii ni katika wigo mpana wa kuwepo kwa soko huria la bara la Afrika, ambapo nchi zetu zinatakiwa kufanya biashara miongoni mwao, lakini kwa kutumia teknolojia katika sekta ya fedha. Rwanda imewekeza kwa kiasi kikubwa kwenye sekta ya teknolojia katika masuala ya fedha, na karibu huduma zote nchini hutolewa kwa kutumia teknolojia hii. Kwa baadhi ya wadau, hii ni hatua kubwa. Uh, sure leta serikali imetusaidia sana. Kwa kawaida ushuru katika bidhaa za teknolojia ulikuwa chini sana, lakini sasa ni jana tu ambapo serikali pia imefuta kabisa ushuru kwa bidhaa hizi. Hii ina maana kwamba sasa tutaendesha huduma hizi kwa urahisi na hivyo iweze kuwafikia watu wengi. Bari bindi bihugu wajie, wajamun. Hii imetusaidia sana kupunguza hali ya mianya ya rushwa, kwa sababu kwa kutumia teknolojia hii kila kitu ni wazi na hakuna kugushi wala kufanya udanganyifu wowote, na hii imesaidia pia kupanda kwa kiwango cha uwekezaji nchini Rwanda, hasa katika sekta ya teknolojia, kwenye sekta ya fedha. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema nchi za Kiafrika zinapaswa kuwa mara nyingine tena kuweka ushirikiano hata kwenye sekta hii. Still compared to the rest of the world. Bado ukitazama takwimu za jinsi mataifa ya ulimwengu yanavyotumia teknolojia ya kutumiana fedha kwa njia ya mtandao na huduma nyingine katika sekta hii, bado Afrika iko nyuma Tunatakiwa kwa hiyo kushirikiana, lakini pia kuweka miundombinu ya kutosha katika mashirika ya fedha. Mkutano huu unamalizika kwa kuweka mikakati ya utekelezwaji wa kile kilichoazimiwa baina ya wataalamu hawa. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Tunapata tena habari zaidi za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Moto uliteketeza jengo lililochakaa mjini Johannesburg jana Jumatano na kuua watu wawili wenye umri wa chini ya miaka kumi, yaani watoto wawili waliokuwa wamefungiwa ndani ya nyumba moja. Wafanyakazi wa dharura wa Afrika Kusini walisema wazimamoto walifika kwenye jengo la ghorofa liitwalo Florence Nightingale katika e, mtaa wa Hillbrow na kuwapata watoto wawili wakiwa wameungua kiasi cha kutotambulika, huduma za dharura zilisema katika taarifa watoto wadogo ambao wanashukiwa kuwa umri kati ya miaka saba hadi kumi waliachwa peke yao katika nyumba iliyofungwa, ilisema taarifa hiyo, na kuongeza kwamba moto huo ulizuka kwenye jengo la ghorofa ambazo ni nyingi na ni la zamani na lililotelekezwa, moja ya majengo kadhaa yasiyofaa kwa makazi katika kile kilichokuwa eneo la biashara la kitovu cha uchumi cha Afrika Kusini na mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland Uh, Jumatano alikanusha madai ya wanasiasa wa mrengo wa Republican kwamba Hunter Biden, mtoto wa rais Joe Biden wa chama cha Democratic, alipendelewa na idara ya sheria kwa kumkubalia kukiri mashtaka yaliyomkabili na hivyo kuondoa uwezekano wake kufungwa gerezani. Mashtaka hayo ni kuhusu Hunter Biden kukosa kulipa kodi kwa wakati na vilevile kumiliki bunduki wakati akitumia dawa za kulevya kinyume cha sheria. Mbunge wa Marekani James Comer, ambaye amekuwa akichunguza fedha za familia ya Biden, alisema makubaliano hayo ni sawa na kumpendelea mshukiwa na kutomchukulia hatua zifaazo. Katika chapisho la mtandao wa kijamii, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitaja makubaliano hayo kama yasiyotoa adhabu ifaayo hasa ikilinganishwa na mashtaka 37 ambayo idara ya sheria iliwasilisha dhidi yake mwanasiasa huyo wiki mbili zilizopita, kwa madai ya kutumia vibaya nyaraka za siri baada ya kuondoka madarakani mnamo mwezi Januari mwaka 2021 <todicomu> ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakiwa ni ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Wakati wiki hii dunia ikiadhimisha siku ya wakimbizi ulimwenguni, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kwa mara ya kwanza lilipunguza shughuli za maadhimisho ya siku hiyo ya wakimbizi duniani nchini Malawi baada ya wakimbizi kulalamikia hali ngumu ya maisha nchini humo. Serikali ya Malawi imekuwa ikiwahamisha kwa nguvu wakimbizi katika kambi ya wakimbizi ya Nzaleka, mahala ambapo wakimbizi wanasema kwamba kuna ukosefu wa makazi, chakula na maji safi. Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre na Mkamiti Kibayasi anasimulia ya ripoti yake nchini Malawi. Katika miaka ya nyuma, siku hiyo iliadhimishwa kwa kufanya hafla maalum na shughuli nyingine kama vile maonyesho ya densi maonyesho kutoka kwa wakimbizi na hotuba kutoka kwa maafisa wa serikali na Umoja wa Mataifa. Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ni matumaini tukiwa mbali na nyumbani. Hata hivyo, maadhimisho hayo yanafanyika wakati ambapo serikali ya Malawi inawahamisha kwa nguvu wakimbizi wanaokaa nje ya Adzaleka, kambi pekee ya wakimbizi nchini humo. UNHCR na watetezi kadhaa wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na Human Rights Watch wameiomba serikali nchini humo kusitisha uhamisho wa lazima baada ya wakimbizi kulalamika juu ya namna wanavyoondolewa kutoka majumbani mwao na kwenye biashara zao. Ni Jibigira Goreth ni kiongozi wa wakimbizi kutoka Burundi katika kambi wa ya wakimbizi ya Dzaleka na ameiambia VOA kuwa viongozi wa jamii ya wakimbizi wamekubaliana kuwa kufanya hafla katika kuadhimisha siku ya wa wakimbizi duniani nchini Malawi itakuwa ni kuwatusi wakimbizi. Anasema hali ya sasa ni mbaya, hatuna maji ya kutosha, watu wana ukosefu wa maji kwenye kila kitu. Unajua kwamba maji ni uhai wengi wetu hapa hatuna mahala pa kulala, hatuna chakula, na hivi sasa kwa wale watoto wanaokwenda shule, hatuna matumaini kwamba watoto hao watakwenda shule mwaka huu kwa sababu hatuna madarasa ya kutosha. Goreth anasema kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya wakimbizi duniani, matumaini tukiwa mbali na nyumbani, hairudi nyuma kutokana na msongamano katika kambi ya Dzaleka na hali mbaya ambayo wakimbizi wanashuhudia nchini Malawi serikali ya malawi hadi sasa imewahamishwa kwa nguvu wakimbizi elfu mbili katika kambi hiyo iliyojaa wakimbizi zaidi ya elfu hamsini dhidi ya uwezo wa kiwango kilichopendekezwa cha watu elfu kumi na wawili watu elfu sita zaidi wanalengwa kuhamishwa hilda kausiwa ni afisa mwandamizi wa utawala na operesheni wa idara ya wa wakimbizi nchini malawi Anasema zoezi la kuwahamisha wakimbizi hao linaenda sambamba na sheria ya Malawi inayokataza wakimbizi kukaa nje ya kambi ya wakimbizi. Kausiwa anasema ni makosa kusema kwamba wakimbizi hawana matumaini nchini Malawi. Anasema Malawi daima imekuwa wazi kwa kuwalinda na kuwasaidia wakimbizi, lakini inaweza tu kufanya hivyo kwa mujibu wa sheria zilizopo. Kwa hivyo ikiwa wengine wanahisi kuwa hakuna matumaini, kila mtu ana chaguo la kutafuta hifadhi mahala anapotaka, basi wana uwezo wa kuamua kwa hilo. Tunatoa chaguzi za kurudi kwa hiari. Serikali itasaidia mtu yeyote anayetaka kuondoka, na wanaweza kufanya hivyo wakati wowote na kutafuta hifadhi mahala pengine. Katika taarifa kuhusu maadhimisho ya siku ya wakimbizi iliyotolewa Jumanne, UNHCR inasema siku hiyo iliadhimishwa katika ulimwengu ambao mara nyingi huwazuia wakimbizi kupata huduma na kazi wanazohitaji ili kujitegemea. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema bila kujali wamebaki uhamishoni kwa muda gani, wakimbizi hao wanataka kuendelea na maisha yao. BLA. Na matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanasikika pia kupitia redio Chuchu na Hits FM ya visiwani Zanzibar. Tunapatikana pia kupitia Sayari redio ya mjini Eldoret nchini Kenya. Hali kadhalika tunasikika kupitia Mitume redio 89.7 FM Kitale, Kenya. Mpalestina mmoja ameuliwa jana katika kijiji cha Ukingo wa Magharibi, wakati mashambulizi ya Waisraeli dhidi ya wakazi wa Kipalestina yanayoongezeka Mashambulizi hayo ulipizaji kisasi yamefanyika saa chache baada ya familia za Wapalestina na zile za walowezi wa Kiyahudi zilimaliza kuwaweka vijana wao kufuatia mapigano kati ya walowezi na Wapalestina kwa upande mmoja. Ripoti zaidi anaielezea Harrison Kamau. Hapo jana Jumatano, waombolezaji walikusanyika kwenye makazi ya walowezi ya Shilo ili kuzika mwili wa Nahman Modof mwenye umri wa miaka 17. Kijana huu ni miongoni mwa Waisraeli wanne waliouawa Jumanne baada ya watu wenye bunduki kushambulia kituo cha kuzazia mafuta karibu na makazi ya Eli kabla ya wao wenyewe kuuawa. Wanajeshi wa Israeli baadaye waliwakamata watu watatu waliokuwa wanasakwa kwenye ukingo wa Magharibi katika kijiji cha Orif kilichotajwa kuwa makazi yao. Nako mjini Jenin, wasichana wa shule wakiwa wamevalia sare za shule walibeba mwili wa mwenzao aliyeuawa na jeshi la Israeli mjini humo Jumatatu. Sadil Nagnahia mwenye umri wa miaka 15 alikufa kutokana na majeraha ya risasi aliyopata wakati wa mashambulizi ya saa kadhaa yaliyofanywa ya na wanajeshi wa Israeli, kulingana na ripoti ya Jumatano kutoka Wizara ya Afya ya Palestina. Wapalestina wengine wanne akiwemo kijana wa umri wa miaka kumi na mitano pamoja na mpiganaji mmoja waliuawa wakati wa shambulizi hilo. Mapigano ya Jumatatu kati ya wapiganaji wa Kipalestina na wanajeshi wa Israeli wakisaidiwa na helikopta mjini Jenin, ambako ni ngome ya wapiganaji wa Kipalestina, yanasemekana kuwa mabaya zaidi katika muda wa miezi kadhaa. Wapalestina saba waliuawa huku zaidi ya tisaini wakijeruhiwa pamoja na Waisraeli saba kujeruhiwa. Wapiganaji wa Kipalestina wameambia shirika la habari la Reuters kwamba hawatarudi nyuma. Siku moja baada ya mashambulizi ya Jenin, Wapalestina wenye bunduki waliua wayahudi wanne na kujeruhi wengine wanne hapo Jumanne, karibu na makazi ya kiyahudi kwenye ukingo wa Magharibi. Jas ni mke wa Hadil Jas, ambaye aliuawa kutokana na shambulizi la bunduki la Jumatatu. Hakuna mahala salama tena hatta kambini yani... mashambulizi yanaweza kutokea wakati wowote. Tunahofia watoto wetu kutoka nje. Nikihitaji kwenda sokoni, inanibidi niharakishe kurejea nyumbani, ili niwe salama na watoto wangu. Mashambulizi hayo yalipelekea majibu kutoka kwa walowezi wa Kiyahudi dhidi ya wakazi wa mji wa Kipalestina uliopo karibu na Huwara, kulingana na taarifa ya wakazi pamoja na mea wa mji huo. Wakati wakiambia AFP, walowezi wa Kiyahudi walilipiza kisasi Jumanne usiku kwenye mji wa Aluban al-Shikria karibu na Eli na Beit Furik, na kutia moto magari na majengo ya kibiashara ya Wapalestina. Monir hawakati ni mfanyakazi kwenye kituo cha mafuta kilichoshambuliwa: Walichoma kituo chote cha mafuta pamoja na mtaa mzima. Mwanangu wa kiume alienda kuangalia kilichokuwa kikiendelea na akakuta wanajeshi wa Israeli kwenye barabara kuu wakizuia watu kufika kwenye nyumba zao. Msemaji wa kundi la Kipalestina la Hamas Hazim Kasim ameeleza shambulizi la Jumanne dhidi ya Israeli kama majibu kutokana na kuvamiwa kwa mji wa Jenin na kwingineko huko ukanda wa Magharibi. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu imesema kwamba serikali itaharakisha ujenzi wa makazi ya Eli kama majibu kutokana na shambulio au mashambulizi yanayoendelea. Umoja wa Ulaya mapema Jumatano umeelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka kwa kasia nchini Israeli na maeneo ya Palestina yanayokaliwa na kuendelea kupanuliwa kwa makazi ya Wayahudi. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Afisa wa kikosi cha kulinda mipaka ya bahari kwa jimbo la Massachusetts hapa Marekani, anayetuhumiwa ya kwa kuchapisha kinyume cha sheria nyaraka za serikali za kijeshi kwenye mtandao wa kijamii Jumatano alikanusha mashtaka ya uhalifu katika mahakama ya serikali kuu. Moto uliteketeza jengo lililochakaa mjini Johannesburg siku ya Jumatano na kuua watoto wawili wenye umri wa chini ya miaka kumi waliokuwa wamefungiwa ndani ya nyumba moja wakazi wa dharura wa Afrika Kusini walisema. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland Jumaatano alikanusha madai ya wanasiasa wa mrengo wa Republican kwamba Hunter Biden mtoto wa rais Joe Biden wa chama cha Democratic alipendelewa na idara ya sheria kwa kumkubalia kukiri mashtaka yanayomkabili na hivyo kuondoa uwezekano wake kufungwa gerezani na kesi ya dikteta wa zamani wa Guine Musa Dadis Kamara kwa mauaji ya mwaka 2009 ilihairishwa tena Jumatano baada ya wiki kadhaa za ucheleweshwaji kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa AFP. Shukran sana BMJ Mridhi kwa muktasari wa habari. Ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha siku ya leo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, mwongozaji wa matangazo ni Jumbe Hamza. Shukran kwa kuwa nasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Hatua ya hivi karibuni ya kukaidi sheria ya kimataifa na kanuni zinazotuunganisha inafanya juhudi za kushirikiana kiukanda na kimataifa katika maswala ya usalama na amani kuwa ngumu kabisa, amesema Rosmer Dicalo, katibu mdogo wa Umoja wa Mataifa anayeshughulika na, na masuala ya siasa na amani. Hii ina maana kwamba inapohusu juhudi za kuleta utulivu mojawapo ya maeneo yasiyo na utulivu duniani, Mashariki ya Kati, uhusiano wa dhabiti kati ya Umoja wa Mataifa na Muungano wa Nchi za Kiarabu ni muhimu sana. Marekani inaamini kwamba Muungano wa Nchi za Kiarabu ni muhimu sana kwa usalama na utulivu wa kieneo na kimataifa, amesema balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas-Greenfield. Muungano wa nchi za Kiarabu unatekeleza jukumu muhimu katika migogoro tano, amesema. Nchini Yemen tunaona fursa ya kupatikana amani. Tunatambua juhudi za mataifa ya Kiarabu kufanikisha mazungumzo, kwa juhudi za nchi za Kiarabu kukabiliana na athari za vita vya Sudan dhidi ya raia. Marekani inatambua juhudi za muungano wa nchi za Kiarabu kuhakikisha kwamba msaada wa kibinadamu unawafikia raia, vita vinasitishwa na kuanza tena kwa mchakato wa kisiasa nchini Sudan, amesema. Nchini Libya, Marekani inahimiza muungano wa nchi za kiarabu kusimama na watu wa Libya wanapotaka uchaguzi ambao umechukua muda mrefu kufanyika. Pia tuna matumaini kwamba muungano wa nchi za Kiarabu utaunga mkono juhudi za kutaka vikosi vya wapiganaji kutoka nje kuondoka nchini humo na kurejea nchini mwao na kuishi maisha ya kawaida. Halafu kuna suala la Siria na kukubaliwa tena kuwa nchi wanachama wa muungano wa Kiarabu. Hatuamini kwamba rais wa Siria Bashar al-Assad ana haki ya kurudi katika muungano huo, na Marekani haitarudisha tena uhusiano wake wa kawaida na utawala wake au kuondoa vikwazo hadi wakati kuna hatua zimepigwa kufikia suluhu la kisiasa. Hata hivyo, tuna malengo ya pamoja na tunataka kufanya kazi na muungano wa nchi za Kiarabu kulinda haki za kibiniadamu kwa watu wa Siria na kutatua maswala ya haki za kibiniadamu na usalama nchini Siria. Swala muhimu katika hili, mahitaji ya watu wa Siria yanastahili kupewa kipaumbele na muhimu katika ushirikiano wa aina yoyote na utawala huo. Mwisho, tunapongeza mwaliko wa nchi za Kiarabu kwa rais wa Ukraine Zelenski kuhutubia mkutano wa nchi za Kiarabu, amesema balozi Thomas Greenfield. Jumuiya ya nchi za Kiarabu ina jukumu zito, amesema. Wana ushirikiano mzuri na Marekani na Umoja wa Mataifa tunajitolea kufanya kazi nanyi ili kupata suluhu kwa changamoto zenye uzito. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.