barabara kabisa, msikilizaji. Basi ukisikia kipengele hicho na sauti hiyo, maanake ni kwa mambo tayari yamekushatimia hapa ndani ya studio. Imekushafika saa tatu nusu za asubuhi hapa Washington, kumi ya nusu alasiri pale Afrika ya Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati. Siku nyingine Jumatatu, msikilizaji, alasiri mambo yako ni mengi, pengine mpaka kufikia wakati kama huu. Basi sisi tuko pamoja nawe katika kusafiri pamoja na VOA Express. Nimekushajaa tena ndani ya studio kama pishi la mchele langu, jina Sunday Shumari, mimi naitwa Idi wa Ligongo. Tunakukaribisha ikiwa ni Jumatatu ya Juni 26 e, kama mwaka, basi tunasema tumefikia ule muda ambao mzani una, unafikia kuwa equilibrium point, kama yeah. Ujawahi ukumbuke kwenye mambo ya fizikia hiyo okay. usini la umo. Haya, tunakukaribisha sana na tunakwambia uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ambapo tutaangalia mambo mengi tu hii leo e, tukiangazia masuala ya dawa za kulevya, hali kadhalika tuzo za muziki za BET Afrika inaendelea kushine na kuchukua kasi kubwa katika eh, tuzo mbalimbali mbali, na medani ya muziki. Bila shaka jambo zito kwelikweli, lod, tutaliangalia bila shaka. Pia wasiangalie na kusahau kama ulivyosema, dunia ikiadhimisha siku ya madawa ya kulevya kwenye barazani, ndiyo tutauliza wasikilizaji wetu watuambie yale mapambano yanavyokwenda katika maeneo yao, na wengie tutaungana nao kwa njia ya simu, bila kusahau kwenye expressi, bila muziki hujasukuma gurudumu, utakuwa na muziki moto moto katika kipindi hiki, bila kusahau yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Na lile swali letu la leo pia limerindima kwelikweli kwenye Facebook pale, tazungumza na wadau juu ya mambo yanavyoendelea katika swali ambayo inauliza kuhusu lugha, matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye bunge la Afrika ya Mashariki. Mengi yako yanajiri, msikilizaji standby kupata vitu vizito na moja kwa moja. Basi bila kupoteza wakati, tuangalie siku hii ya dunia kuadhimisha mapambano dhidi ya madawa ya kulevya. Hali iko namna gani kule nchini Kenya? Mengi yanazungumzwa, ikitajwa miraa moja ya matatizo makubwa kule. Hali kadhalika wanasema matumizi ya shisha yanatajwa sana, bila kusahau wanasema eh, matumizi ya vile vitu vya kuzuia uvutaji wa sigara, sigara zile za electronics, e-cigarettes zimechukua mkondo mkubwa. Eh, hivyo hivyo wakisema matumizi ya nicotine patches hayo yamefanya watu kuingia sana, wanasema kwenye matumizi ya madawa ya kulevya kwa sababu ukizuia tumbaku, na wengine wanataka kuongeza vingine ambao havitakiwi. Sasa basi wakati haya yakiendelea na kujiri, hali ikoje huko nchini Kenya? Nchini Tanzania rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan anasema watoto wengi na vijana wanaathirika, wakitajwa kwamba wanatumia madawa haya ya kulevya hasa yakiingizwa katika vitu vingine ambavyo havihusiki, na pia akisema kwamba watoto wa mitaani hawana usimamizi, wengi wanajikuta kuingia kwenye haya madawa ya kulevya. Lakini pia wakitaja kwamba kule mjini Arusha ambako walifanya maadhimisho haya, matumizi ya bangi yamekuwa makubwa, hasa bangi maarufu inaoishwa kama cha Arusha. Hiyo imekuwa ikitumiza sana vijana, wakisema kwamba ni changamoto kubwa. Tunaye basi Morina Cheng, mwanaharakati wa kupambana dawa za kulevya kule nchini Kenya. Tueleze basi changamoto zikoje kwa upande huo. changamoto ambayo tuna kwa sasa, mpaka sasa ambayo tumezishuhudia ni kuwa wanaume na wanawake wengi sana wameingia katika mihadarati na mpaka sasa kuna centers ambayo zimefunguliwa ili wao wapate, wamepewa nafasi ya kujinasua kuacha kutumia mihadarati kwa sababu kama mwanamke anapotumia mihadarati pato lake liko chini sana, so inambidi ule mwanamke aingilie kwenye sahada ili apate mapato ya kununua uraibu wake. So inamchukua muda mwingi sana yeye kutembea na wanaume tofauti tofauti, ili apate ile pesa anahitaji, ili apate kununua mihadarati. na mpaka sasa changamoto nyingine ambayo nimeshuhudia kwa rehabilitisi za wanawake tuseme ni Kenya, Kenya nzima ama Mombasa, pia imekuwa ni chache sana, na vilevile basi lini kifanyike kusaidia hawa vijana. Jambo ambalo tunawasaidia hawa vijana, tuko na mikakati ambayo inaendelea kwa sasa. Kwa ofisi tuko na vitengo ambayo wamewekewa vya wa ushauri, na tuko na washauri ambao mara nyingi sana washauri wanazungumza nao kuhusu kuacha kutumia mihadarati, kuhusu njia. Hata kama unatumia njia, unazotakana utumie ziko salama kwa ule utumiaji wako. Najua wengine wanatumia raibu kwa njia ya sindano sasa wale wenye kutumia kwanzia ya sindano, mara nyingi sana huwa tunawahamasisha kuhusu utumiaji wa sindano zilizokuwa sakso. Mara nyingi sana huwa tuko nao maeneo ama wanakuja hapa ofisini, wengine wanakuja kuchukua sindano, wengine wanakuja kumuona daktari, wengine wanakuja kwa huduma za salon kama wanawake. Wengi sana huwa wa wanakuja kwa huduma za, za salon o so, wanafanyiwa hizo huduma zetu kwa hapo chini. Asante uh, sana Maureen na Chengra kule nchini Kenya, wanaharakati huyu wa kupambana na dawa za kulevya. Hali ndivyo hivyo ilivyo nchini Kenya na Tanzania, tuvowatajia hapo juu, katika siku ya kupambana na haya madawa ya kulevya. Mengi utayasikia msikilizaji, e, katika mapambano haya, lakini basi kusindikiza, e, ni kibao chake Mac Voice, kijana wa Tanzania huyu mchachari kweli kwelikweli, msikilizaji na kiru chake ukinichiti mwenzie hili ukimposti akimuona kaumie tena, mkiachana chungo chunga, simrudie poste nyuma pesa gali ili ajutie juti tomana, mimi simuwazi akichelewa kurudi na cha mlango wazi tena namwambia aogope Aya, basi msikilizaji, unaambiwa ukinichiti eh, ukinichiti mambo hivi, lakini mimi la, mimi ukinichiti na mimi nitakuchiti. Anakuambia hataki mchezo wa voice yeah. Eh, lakini katika miundo mundo mapiano ulikuwa unasemaje? Kusema piano, mimi nilikuwa nataka kusema mbona hawa watu wanaigana sana, anyway. mm -hmm. Sio muda mwafaka wa kuzungumzia hili lakini binafsi na ukakasi kidogo, hizi nyimbo zikitoka siku hizi unakuta kama ni fotokopi yeah. kila ngoma inakwenda kwa mstari ule mm hiyo -hmm. wanakwambia wenyewe ndio ngoma zinazotrendi na kutamba kwa kama vile wanasema nakala <laughs> <color. laughs> Sasa tuko tunazungumzia mambo hey, hey. ya miondoko ya amapiano uh, moja kwa moja tuelekee katika masuala ya burudani yeah. Tuangalie tuzo za BET ambazo zimefanyika hapo jana hapa Marekani ambapo wanamuziki eh, au wasanii wenye asili ya mtu mweusi ama Afrika wa Marekani weusi hiyo mm-hmm. zinaitwa ndio tuzo zao no. Na tuzo za BET zimefanyika jana, na watu wengi tu wametolewa tuzo, wamepewa, wamepewa tuzo, lakini naweza nikasema kwamba muziki wa Afrika hasa kutoka Nigeria unazidi kuwa kwa kasi sana. Jana kuna mtu alikuwa anamwambia mm. Siku hizi ni vitu vya kawaida sana ukisikiliza redio hapa Washington DC kusikiliza ngoma za kiafrika bila. Sio lazima uende YouTube kuzisikilize. Ni kawaida kabisa kabisa kabisa, kabisa. Kuna Burna Boy, Wizkid, Davido wanapigwa sana kwenye mm -hmm. nyimbo za redio hapa stage. Sasa Burna Boy jana amechukua tuzo ya kuwa msanii bora e, wa kimataifa E, akiwabwaga wasanii wengi tu, lakini katika hali ya kushangaza tukiangalia hizi tuzo, Asher Raymond pamoja na Chris Brown wamefungamana kama wa, wa, wa, wa, wa, wasanii ama wanamuziki bora wa kiume kwa mwaka huo e, tuzo za mwaka 2023. Sasa sizia yeye kwa upande wake amekuwa msanii bora kwa upande wa wanawake amefanya vyema kabisa lakini ukiangalia katika nyimbo kadhaa ambazo uh, zimeteuliwa ama zimepewa tuzo uh, utaona kabisa kwamba Afrika kama vile Burna Boy Tems, uh, Davido Wizkid, uh, wanafanya vyema sana uh, katika muziki wao. Ni kitu ambacho naweza nikakuambia kwamba uh, yale ambayo yamekuwa yakiendelea Eh, naona Aida ananiambia vipi Afrika Mashariki naambia Afrika Mashariki inabidi wapambane kweli kweli. Eh, inabidi wapambane mm -hmm. na, na, na pengine tutaona katika siku za karibuni bila shaka kwa mm -hmm. sababu tayari mziki kama wanavyosema mm -hmm. eh, umekuwa ukifanana sana Afrika Mashariki na Magharibi, siku hizi, nashindwa hata kutofautisha sana nyingine mm -hmm. kwa hiyo Unaweza ukaona kitu kinatokea hapa na kusini mwa Afrika vile vile. Na kusini mwa Afrika bila na, shaka na, na kuna yule DJ maarufu kabisa mwanadada DJ ama anaitwa ama Uncle Waffles, unajua ana ngoma ngoma kali nyingi tu mm. Eh, kama ule umbo wake unaitwa Tanzania eh, ambao umefanya vyema sana na hata hapa Marekani unapigwa sana mm. Eh, wa mapiano naye alikuwa ni mmoja kati ya eh, amba wale ambao walishindanishwa katika hizi tuzo sasa. Maoni yamekuwa ni mengi sana kwa upande wa Afrika no. eh, wengine wanasema kwamba vipi, mbona kama vile wanaziweka hizi tuzo kwa Afrika kwa sababu wanajua Afrika sasa hivi ndio big deal, lakini hawaangalii kiundani muziki wa Afrika kwa sababu kuna watu wengine wamewekwa, mm. hawafanyi vizuri sana ndani ya bara la Afrika kama vile Anko Wafu. Anko Wafu wanafanya vizuri katika upande wa DJ mm. lakini si katika upande wa kutengeneza muziki Sikoma wanasema ana kama ngoma mbili tatu hivi. Sasa imekuwaje hizo ngoma mpaka kidogo tu ameshafika mpaka kwenye tuzo za za BET, lakini ukiangalia hata ngoma zake zenyewe sio kwamba zinafanya hivi vizuri sana barani Afrika. Kwa hiyo ndicho ambacho watu wanalalamika. sasa tujui wa hawa watu ambao wanaandaa hizi tuzo e, wana vigezo vyao wenyewe, lakini upende usipende ni kwamba Uncle Waffles walikuwa ni mmoja kati ya watu ambao waliteuliwa e, tusubiri kuona nini kitaendelea E, vilevile mwanadada huyu ambaye alifanya vizuri sana na ngoma yake ile na, na, na, na, na, na, na Whiskid, akiwa na akiwa e, na Banaboy ama ni Whiskid akiwa na Whiskid Abi naye amefanya vyema sana kuna ngoma yake amefanya ya na Whiskid imebamba sana hapa, ilikuwa kama wimbo wa taifa. Bila shaka na, vilevile alipata nafasi kubwa sana kama unakumbuka, kupata nafasi ya kuteuliwa times kabla, kutokana na utaalamu wake, pia alipata ushirikiano na Beyonce mm -hmm. e, nafasi ambayo imempa e, jina kubwa kwenye maeneo haya ya muziki, upande huu wa dunia. Albamu al bora imetoka kwa imetoka kwa Beyonce. <laughs> Album bora imetoka kwa bora kwa Wana... <laughs> imetoka kwa Beyonce Renaissance, kwamba imefanya vyema sana hey. Beyonce anaendelea kukimbiza, yani hata kama sasa hivi anaelekea kutimiza miaka arobaini na mbili uh -huh. zile tuzo za bado muziki bado anatamba na anakimbiza kwelikweli eh, kwa hiyo watu wanakuambia bwana Beyonce bado hajapoa, hajapoa kabisa, bado yuko juu sana, anafanya vitu yeah. vizito kwelikweli na ukiangalia jina lake limekomwa katika kila mahali katika, mm -hmm. uteuzi ukiangalia, mm -hmm. kwa kweli bado anavutia sana na kupewa nafasi kubwa sana. Tuende basi tukaangalie habari za dunia, nini kinachoendelea ulimwenguni hivi sasa. bila shaka Waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu amejitokeza kwa mara ya kwanza tangu makubaliano ya Jumamosi kufikiwa kati ya Rais Vladimir Putin na kiongozi wa kundi la umamluki la Wagner yakilenga kumaliza kile maafisa wametaja ni uwasi uliopangwa na kiongozi wa kundi hilo Yevegni Prigozin na wapiganaji wake. Kwenye video iliyotolewa mapema leo na wizara ya ulinzi ya Rusia, Shoigu anaonekana akiwa kwenye ndege pamoja na mtu mwingine wakati akisikiliza ripoti kutoka kwenye kituo cha kamandi kinachoendeshwa na kundi la kijeshi la Rusia la Zapad. Hata hivyo, haijabainika ni lini Shoigu alitembelea kituo hicho. Televisheni ya wizara ya ulinzi ya Rusia ya Zvezda imesema kwamba Shoigu anaonekana kuwa buheri wa afya na mtulivu, na alikuwa akisikiliza ripoti kutoka kwa Jenerali Yevgeni Nikoforov chama cha kiconservative cha New Democracy cha Ugiriki Jumapili kimepata ushindi kwenye uchaguzi wa bunge ambao utampatia ushindi eh, Kriakos Mitsotakis mhula mwingine wa miaka minne kama waziri mkuu. Wakati hesabu za kura zikiwa karibu kukamilika chama hicho cha kati kulia Kilikuwa kikiongoza kwa asilimia 40.5 ya kura zilizopigwa, kikiwa na viti 158 kwenye bunge lenye jumla ya wabunge 300. Maelfu ya wapiga kura walikusanyika nje ya makao makuu ya chama hicho cha New Democracy, ambako Mitsotakis aliwashukuru kwa kupiga kura. Mitsotakis mwenye umri wa miaka 55 aliapishwa rasmi hii leo na ameahidi kuendelea na marekebisho ya kiuchumi ili kuinua hadhi ya Ugiriki ambayo imekumbwa na matatizo kwa muongo mmoja sasa. Ukingo wa magharibi wa Palestina unashuhudia ghasia mbaya zaidi kuwahi kutokea baada ya miaka mingi, kati ya Waisraeli na Wapalestina. Waangalizi wanasema kwamba hali iliyoko ni tatanishi wakati serikali ya Palestina ikionekana kushindwa kudhibiti makundi yenye silaha huku jeshi la Israel likikosa kuzuia mashambulizi kutoka kwa walowezi wa kiyahudi dhidi ya Wapalestina. Makundi yenye silaha ya, ya kipalestina katika miezi ya karibuni yamewashambulia wanajeshi wa Israel pamoja na walowezi wa kiyahudi huku jeshi la Israel likitumia drone pamoja na helikopta kuua Wapalestina. Moshi kutokana na moto wa msituni unaoendelea nchini Kanada Jumapili ulifunika mji wa Montreal na kupelekea hafla nyingi kuahirishwa, wakati mji huo ukiongozwa kwenye kiwango cha uchafu wa hewa duniani, kulingana na takwimu za kimataifa. Kundi la Uswisi la IQAir e, linafuatilia ubora wa hewa ulimwenguni limesema kwamba Montreal ilikuwa ikiongoza kwenye hewa chafu kufikia saa 12 asubuhi ya ya leo kwa saa za huko. Mashindano ya mbio za Ironman za Montreal yaliahirishwa kutokana na hali ya hewa kuwa mbaya, wakati maafisa wa mji wakiongezeka kuwa na michezo eh, mingine ya nje kama vile kuogelea na uh, kufanya vitu vingine vyovyote vile vinavyotaka watu kuwa nje kusitishwa kutokana na hali ya hewa kuwa chafu. Basi unaambiwa nani lakini, naona eh, asante sana maanake, naona producer alikuwa anataka kutukimbiza tusiskie <laughs> sauti nzuri ya Abigail Chams. Dada sio mchezo migongo, shughuli zake. Huyu binti kwa kweli anatamba sana, na si kuimba tu, si kuimba tu. Sawa kabisa. anapiga ala karibu zote anapiga, uh -huh. vizuri eh. Gitaa anapiga vizuri, kinanda. no. Eh, na kuna ile nyingine mnaweka hapa begani, mnaita nini ile? eh, eh, violini. nilikuwa nataka eh, oh. uiseme <laughs> <laughs> kama ya champs anaipiga vile vile alafu anaimba vile vile. Alafu pia ni mwanaharakati vile vile. Mm-hmm. Sio mchezo, bado biti mdogo sana, mdogo sana, sana, miaka kumi na nane hivi kumi na tisa. Haya, twende tusonge mbele. Aya, na vile vile kama kuna mtu anauliza huyu ni wa wapi, namwambia anatokea Tanzania na anapika ugali na anakula ugali maharage <laughs> Haya, twende mbele. Mambo yanakwendaje hapo sasa? ya tunaelekea katika masuala ya barazani barazani, ehe, barazani tunaangalia nini Bwana Sande Simba Shomari? Eh, barazani, Bwana Idwaligongo, mtaalam. Ni kwamba kama tulivyosema dunia inaadhimisha siku ya kupambana na dawa za kulevya. Hili limekuwa ni changamoto kubwa sana, na tumeuliza watu waseme tu wangependa kuona nini kinafanyika katika eneo lao ili kuondoa uraibu katika hayo maeneo wengi wamezungumza kama unavyoona kwenye Facebook lakini pia kwa njia ya simu. E, wanataka simu, tutawasikiliza wale ambao wako nao kwenye simu tuweze kuona nini ambacho simu. Hapa hidi hebu ajitambulishe, tuambie uko wapi, jina lako na maoni yako. Karibu kwenye barazani, karibu kwenye barazani, tukimulika dunia kuadhimisha dawa za kulevya. Tunataka kujua wewe ungependa nini kuona kinafanyika kuondoa matatizo haya kwenye eneo lako. Anaitwa ah, Angasa Amisi Waipyagula, Kahama Tanzania. Mimi naomba vijana waache uvutaji wa sigara na bangi kuharibu afya zao. Bila shaka naam na, eh. Hey. na siku hii ungependa nini zaidi kiache kufanyika? <laughs> waache matumizi ya madawa ya kulevya vijana bia na shughuli ingine sawa. Na kushukuru msikilizaji kutoka kule nchini Tanzania kwa mchango wako. Basi hili ligongo, naangalia upande mwingine hapa, naelekea kwenye wale walio kwenye Facebook wengi ameandika hapa Facebook, tuwasikize wanasema nini. Nakutana naye James Mzalendo yuko kule Mwanza Tanzania anasema mi binafsi ningeshauri serikali kuongeza umakini kwa vijana wa rika la miaka 14 hadi 16. Anasema huko ndio ilipo kasi ya uvutaji wa holela na hawa watoto wanasema wanakuwa hawaambiwi chochote kuhusu maisha. Hilo ndio ambayo yanataka kuliona ikifanyika. Mimi hapa ninaye Sospita BM, anasema dawa hizo zimekuwa nyingi zaidi kuliko ajira. Vijana wengi wameathirika eh, hakuna ajira na ukosefu wa serikali kulegeza kamba. Ana, anamaanisha kwamba no. Serikali inabana kwelikweli, kwa hiyo mambo mm, yanakuwa magumu, maisha yanakuwa magumu vijana wanajikuta wanajiingiza katika masuala ya matumizi ya dawa za kulevya bila shaka. Olive Rotich anasema wahusika wakuu wa kamati na washtakiwe. Namwona pia Tausi Mnubi na wengine wakitoa maoni yao. Asanteni sana kushiriki kwenye barazani. Basi moja kwa moja, kama tunavyosema, express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Tunapatana naye huyu, si mwingine ni Asley ili iigong. Anampenda sana huyu kijana katika nyimbo zake, e, na nageru chake selebuka. Umesikia hichi kitu hili Haya, basi ni aslei kutoka katika ah, eh. Alianza kama kijana mdogo kabisa akavutia ah, watu wengi kwelikweli, mkubwa Fela. E, Fela akaunda lile kundi la Yamoto Band e, katika ule mdolongo mzima wa mkubwa na wanaye akiwa pamoja na Maromboso ama Mboso wa sasa hivi tunayemfahamu Enoch Bella, bila kumsahau Beka. Wote waliunda kundi hili la Yamoto Band. Le akaanza kujitoa, akasema mimi naenda kufanya kivyango vyango kwa sababu aliamini yeye ni star zaidi, lakini sasa hivi sasa kinachotokea kinacho Mboso wanafanya vizuri zaidi. Ndio mambo hayo ya muziki yanavyokwenda. Haya basi, twende kwenye masuala mengine ili tuelekee kwenye swala la ushauri ambapo tunakutana naye Ngasa, naam -hmm. Majanja, huyu Ngasa Majanja yuko Tanzania, anatoa ushauri kwa vijana ambao hawajapata ajira, wasitegemee shughuli moja kwa moja, watafute kipato na waangalie mambo mengine ili kuweka akiba katika maisha yao ya baadaye. Tusikilize. Mimi naitwa Ngaka Hamisi waicagia Kahama, Tanzania. Shauri wangu kwa vijana, vijana wajitume, waache tu kukaa nyumbani au kukaa vijiweni, shughuli ni nyingi za kufanya. Na hata wakipata maslahi wayatumie vizuri, kwa sababu ndio hao watakao wasaidia hapo uzeeni, wakijiwekea akiba. Vijana waache kukaa tu vijiweni wakilaumu serikali kwamba hakuna ak kazi. Kazi zipo nyingi tu za kufanya, naweza ukajikita upande wa kilimo sasa unapata shughuli nyingi, unaweza ukapata hata mtaji kidogo. Hata kama wakipata nanirii, wakipata maslahi katika kazi zao, wayatumie vizuri, kwa sababu ndo kujiwekea akiba ya baadaye, na waepukane na makundi mabovu -ma ya unywaji wa pombe holela unaotumia pesa vibaya, ujiwekea malengo maana ukijiwekea uh, malengo mazuri hata bila shaka. Basi ushauri mzuri huo wamepata vijana. Na baada ya kupata ushauri, Idi Ligongo, tuangalie moja kwa moja yanayojiri kwenye mitandao. Kabla ya kupata swali la leo, mi moja kwa moja nikuambie basi, katika haya yanayojiri, kama unaofahamu swali lilotokea kule Rasha mwishoni mwa juma eh, wakizungumzia zaidi kuhusu Yevgeny hmm. Prigozhin <laughs> Jina lake liko kila mahala kwenye mitandao ya kijamii huyu, yeah. mm. bwana e, wanasema sasa amekubali kuondoka Russia kwenda nchi jirani ya Belarus, katika makubaliano ya kumaliza kile kilichoonekana kama kutafuta kufanya mapinduzi nchini Russia. Na hii taarifa imetoka kwa Kremlin mwenyewe wakisema basi yuko huko, lakini maafisa wa Belarus wamesema kwamba hawajathibitisha kama mzee wa kazi Prigozhin amewasili nchini humo amala hilo ndo swala ambalo bado watalifuatilia kujua nini ambacho kinaendelea. mm -hmm. Ingawa wanasema bado wanaendelea chini, wanaendelea na uchunguzi kuhusiana na hili swala lililotokea kule Russia. Ndivyo wanavyo, wanavyo, wanavyoeleza eh, mambo, mambo makali kwelikweli. makali kwelikweli. na kwenye kwa undani leo tutaangalia zaidi swala hili kwenye kipindi chetu. mm -hmm. Sasa kingine ambacho naweza nkakwambia na kinavuma ni mchezaji mmoja pale nchini Tanzania mm -hmm. eh, ametoa kali kwelikweli huyu e, mchezaji anatokea kule, ni raia wa, wa Ghana alikuwa anakipiga timu ya Simba Sports Club. Amesema kwamba yeye anaondoka Tanzania, lakini amesikitishwa kwamba ndani ya timu timu ya Simba, timu yako hiyo, kocha siye anaipanga timu, kuna viongozi wanakuja na majina tayari. Kwa hiyo kuna viongozi wanataka wachezaji wao wakipige, na hili ni swala ambalo linavuma kwelikweli, kama inakuwaje timu kubwa kama Simba e, viongozi ndio wanachagua, lakini hii Mena ni shutuma ameitoa, bado haijathibitishwa haijajibiwa mm, kwa upande wa Simba. Kwa hiyo ni swala ambalo linavuma kwelikweli, na watu wanajiuliza inakuwaje, hii kulikoni? Kwa hiyo ni swala ambalo mm -hmm. lazima watu wajiulize sana. Vilevile Idi, kuna jamaa mmoja na umri wa miaka 60, wamesema amefungwa kamba wako na kukatwa koo na wengine kuchoma moto. Haya ni mambo ambayo yametokea huko Kenya, watu wengi watoto wameuawa kwa namna kama hiyo na wengine kupigwa risasi. Haya ni mashambulizi ambayo yametokea, kama ulisikia mwishoni mwa wiki polisi wakieleza kwamba ni shambulizi la kigaidi. Maneno kama haya hutumiwa kwa uvamizi wa kundi la Alshababu, lakini haijafahamika bado yaliyotokea kule Lamu kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. E, mara kwa mara yamekuwa yakitokea ya mashambulizi na hivi sasa basi yamekuwa yakijadiliwa kwamba vipi, kulikoni? Mashambulizi haya yanaonekana kama inarudi tena kule nchini Kenya ambako ilionekana mm. kama vile alikuwa amemalizwa wa wakati fulani basi ni kitu ambacho eh, kinafuatiliwa sana kule. Swali la leo mm -hmm. limebamba kwelikweli sana nachukuliaji mm -hmm. hatua ya bunge ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kusitisha matumizi ya lugha ya Kiswahili. Mpaka tunavyozungumza watu bado wanaendelea kutiririka, zaidi ya mia tatu zaidi ya mia tatu Mpaka Karimu anasema nafikiri lugha inaeleweka, watu wengi lugha ya <laughs> malkia <laughs>. Mwingine anasema <laughs> kuna sehemu wanakwama kama viongozi Jamani, mkataa kwao anakuwa ni mtumwa. Huyu ni Nuru Mbaga, Karimu Pia Leza, na Ngoko Innocent David Shambwe, Solomon Wingi na wengineo. Tunakamilisha express kutoka upande wangu huu. Upande wa pili, Aida Abigail Chams akiwa na Mario anakuambia nani? Mimi nakuambia mimi ni Idi Ligongo na Sande Shomari na Aida Isa, kwa usiulize nani, lakini huu ni wimbo. Shukran kwakwa nasi namtaka mmoja simtaki mwingine, msindi wazi analia.