Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Kiswahili ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha hivi sasa ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Muridi. Karibu kwa mara nyingine tena kwa matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Kiswahili ambayo unayapata kupitia washirika wetu wa redio ikiwemo Mitume Radio 89.7 FM Kitale Kenya, TKFM ya Tanga Tanzania, pamoja pia na mtandao wetu wa voaswahili.com. Taarifa za wakati huu: Sudan na Iran zinasema zinarejesha uhusiano wao wa kidiplomasia haraka iwezekanavyo. Je, mchambuzi wa siasa za kimataifa ana mtazamo upi? Inaashiria kwamba uh, taifa la Iran uh, linajaribu juu chini kuhakikisha kwamba uh, limeeneza ushirikiano wake wa kidiplomasia kule Sudan ili kujaribu kuleta mwafaka kwingineko. Wakati mataifa mbalimbali yakisherehekea siku ya kimataifa ya Kiswahili, wazungumzaji wa lugha hiyo wanasemaje? Unachukua shahada ya awali ya Kiswahili. Kiswahili inatakiwa kiwe lugha ya kidunia na kimataifa kwa sababu kwanza Kiswahili ndio lugha pendwa kwa nchi nyingi za Afrika, lakini pia ni lugha rahisi kwa kueleweka na kufundishika. Basi utayasikia kwa kina siku ya kimataifa ya lugha Kiswahili Ijumaa, Julai saba katika VOA Mitaani na matangazo ya VOA Kumekucha, lakini kwanza ni habari za dunia na BMJ Mridhi Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba kiongozi wa upinzani wa Senegal, Ousmane Sonko, hana mpango wa kutafuta maridhiano na rais wa nchi hiyo Macky Sall, na ameashiria kuwa anaweza kujaribu kuvuruga uchaguzi wa mwaka ujao ikiwa hatoruhusiwa kugombea. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha France 24 jana Alhamisi, Hakutakuwa na uchaguzi katika nchi hii iwapo rais Macky Sall atapinga kugombea kwangu, Sonko alisema kutoka nyumbani kwake katika mji mkuu wa Dakar, ambako amekuwa chini ya kizuizi cha nyumbani tangu alipohukumiwa kifungo cha miaka miwili mwezi Juni kwa mashtaka yaliyotokana na madai ya ubakaji. Sonko amekanusha mashtaka hayo na kusema kwamba yanamlenga kumzuia ama yanalenga kuzuia kumzuia kushiriki katika uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika mwezi Februari mwakani. Sonko, mwanasiasa maarufu miongoni mwa vijana wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, aliitisha maandamano kufuatia hukumu hiyo mwezi Juni. Hasia zilianza ambapo maelfu ya waandamanaji walichoma majengo na magari na kuwarushia mawe maafisa wa polisi ambao nao walijibu kwa kurusha mabomu ya kutoa machozi, baadhi ya mashahidi wakisema kwamba walitumia pia risasi za moto. Ziara nadra nchini Nigeria wiki hii ya jeshi la wanamaji la China kwa mara nyingine inazua maswali kuhusu nia ya kijeshi ya Beijing katika guba muhimu ya kimkakati ya Guinea. Meli tatu za kivita za China zimetia nanga katika bandari ya Lagos kwa siku tano sasa, huku maafisa wa Nigeria na China wakisema kwamba ziara hiyo inalenga kuimarisha usalama wa baharini katika eneo hilo linalokumbwa na uharamia. China tayari ina kambi ya kijeshi nchini Jibuti kwenye pwani ya mashariki ya bara la Afrika, na maafisa wa Marekani wamekuwa wakishuku kwamba uh, Beijing ilikuwa na mipango ya ziada ya kujenga kambi kama hiyo. Walipoulizwa na Sauti Amerika kama sehemu ya sababu ya safari hiyo ni ya kufanyia tathmini uwezekano wa kuanzisha kituo cha pili cha kijeshi katika bara la Afrika, maafisa kutoka balozi za China nchini Nigeria na Washington walikataa kutoa maoni yao, huku mmoja wa maafisa akituma ujumbe uliosema kwamba, kwa bahati mbaya, hatuna chochote cha kusema kuhusu suala ulilolitaja. Na chama cha watu wenye ulemavu wa ngozi au albino nchini Malawi, APAM kinatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kukomesha mashambulizi dhidi yao. Hii ni baada ya watu wasiojulikana mwezi Juni kufufua kaburi katika mji wa Blantyre kusini mwa Malawi na kisha kuchukua viungo vya marehemu ikiwemo mikono na miguu yake. Tukio hilo limezua hofu ndani ya jamii kwa mujibu wa watetezi wa masuala ya binadamu. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Yang Mahamba, rais wa APAM alisema tukio hilo ni la saba mpaka hivi sasa. Pia yalifukuliwa makaburi matatu pamoja na mashambulizi mengine mawili hapo Juni tisa. Mahamba aliambia VOA na pia, huko Palombe, mji wa kusini mwa Malawi, yalifukuliwa pia makaburi. Tukio hilo lilitokea Machi ishirini tangu mwaka 2014 zaidi ya albino 170 wameuawa au kushambuliwa nchini Malawi kwa sababu ya imani potofu kwamba mchanganyiko wa viungo vya mwili wao huleta bahati na utajiri kulingana na takwimu rasmi. Katika siku zilizopita, viongozi wa dini, polisi, waganga wa kienyeji na ndugu wa marehemu wametajwa na kukamatwa kuhusika na mashambulizi pamoja na uchomaji wa mwili wa watu wenye ulemavu wa ngozi. Mahakama Kuu mjini Blantaya ilimhukumu afisa wa polisi, padri wa kanisa Katoliki na watu wengine wanne kifungo cha miaka thelathini jela pamoja na kazi ngumu mwishoni mwa mwezi Juni baada ya kuwakuta na hatia ya kuhusika na ukataji viungo vya binadamu kwa watu wenye ulemavu wa ngozi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya kikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Maswali yaliendelea kuulizwa kuhusu aliko kiongozi wa kundi la mamluki wa Wagner, Yevgeny Prigozhin, licha ya rais wa Belarus Alexander Lukashenko kusema Alhamisi kwamba hayuko tena Belarus na kwamba alikuwa amerejea nchini Russia. Prigozhin alikuwa ameenda Belarusi kama sehemu ya makubaliano ya mwezi uliopita ili kumaliza uasi wa muda mfupi wa Juni ishirini na tatu dhidi ya rais wa Russia Vladimir Putin na maafisa wa ulinzi wa nchi hiyo. Kikundi cha mamluki cha Wagner kilikuwa kikilipwa na serikali ya Putin kupigana pamoja na wanajeshi wa Russia nchini Ukraine, lakini mara kwa mara alilalamika kwamba Rasia haikutoa silaha za kutosha kwa vikosi vyake. Madai ya Lukashenko kwamba Prigozin alikuwa mwandani wa karibu wa Putin alikuwa amerejea Rusia ya kuweza kudhibitishwa mara moja, na Kremlin ilikataa kutoa kauli yoyote juu ya mahali yalipo kiongozi huyo wa mamluki. Vyombo vya habari vya Rasia vimeripoti kwamba hivi karibuni alionekana kwenye afisi yake katika mji wa St Petersburg. Na China iliripoti Alhamisi kwamba mwezi jana watu 239 walikufa kutokana na ugonjwa wa COVID-19, hali inayoonyesha ongezeko kubwa la vifo miezi kadhaa baada ya kuondoa hatua nyingi za kudhibiti ugonjwa huo. Kituo cha China cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kilikuwa kimeripoti vifo 164 mnamo mwezi Mei na hakukuwa na vifo vilivyoripotiwa kwa miezi miwili iliyotangulia. Mwanzoni mwa mwaka 2020, China ilianza kutekeleza mkakati maarufu kama zero covid na kudhibiti kabisa, ugon... wa kudhibiti kabisa ugonjwa huo na kusema... na inasema hatua ilizozichukua kuweza kuweka masharti makali na karantini na pia kufungwa kwa mipaka na upimaji wa lazima wa watu wengi zilisaidia kuokoa maisha ya watu kwa kiasi kikubwa. Ni hatua hizo ziliondolewa ghafla mwezi Desemba mwaka jana, bila maandalizi ya kutosha na kusababisha kuongezeka kwa maambukizi, ambapo watu wapatao elfu sitini walifariki, kulingana na idadi rasmi kutoka kwa CDC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza hapa mjini Washington DC. Habari kuu ambayo inatupeleka huko Afrika ni kwamba Iran na Sudan zimesema zinapanga kurejesha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi haraka iwezekanavyo, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Abdirabdohim kukutana na kiongozi mwenzake wa Sudani Ali Sadiq ambaye anakaimu hiyo kwa mara ya kwanza tangu uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ulipovunjika miaka saba iliyopita. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York hapa Marekani, na kumuuliza kwanza hii inamaanisha nini katika mzozo wa kisiasa unaoendelea huko Sudan. Inaashiria kwamba uh, taifa la Iran uh, linajaribu juu chini kuhakikisha kwamba uh, limeeneza E, ushirikiano wake wa kidiplomasia kule Sudan ili kujaribu kuleta uh, mwafaka uh, kuleta amani kwenye mzozo huo. La pili kuongezea ni kwamba pia Iran inajaribu uh, kueneza miundombinu yake uh, za uh, kidiplomasia kwa mataifa ya ya Afrika na hususan hili dola la Sudan. Lakini unapoangalia kwa mapana yake, Iran inarekebisha uhusiano huu kwa nia ya kusaidia utoaji silaha wa moja ya makundi yanayohasimiana nchini Sudan au ni katika sura mpya ya kujiimarisha katika siasa za kuingia katika bara la Afrika, hususan kwa haya mataifa yanayozungumza Kiarabu. Nafikiria itakuwa kwa haya yote mawili. Kujieneza uh, kwa uhusiano wake wa kidiplomasia na haya mataifa ya Afrika eh. Kidiplomasia, tunajua kwamba Afrika ina sauti au ina kura nyingi kwa Umoja wa Mataifa, lakini pia kwa njia nyingine huenda pia eh, Iran ikajaribu kuwa na ushawishi kupatia usaidizi kwa pande moja au nyingine kwa mzozo huu uh, wa wenyewe kwa wenyewe Uh, kule Sudan pia kuongezea, ni kwamba pengine Iran inaweza kushirikiana na Urusi. um, uh, mataifa haya haya mawili Iran na Urusi zimetengwa na Marekani. Kuna kundi hili la Urusi la Wagner Group ambalo lipo Sudan kwa wakati huu, linafanya biashara, linafanya masuala ya usalama, kwa hivyo pengine hata kukawa na ushirikiano wa kiusalama na wa kikanda kati ya Urusi na Iran kule Sudan kwa sababu mataifa haya mawili yametengwa zaidi na uh, Marekani na washirika wake. Wakati tunazungumzia masuala haya ya mataifa kutengwa Iran na Urusi. Sasa Sudan ilikata uhusiano wa kidiplomasia na Iran mwaka elfu mbili kumi na sita kufuatia uvamizi wa ubalozi wa Saudi Arabia mjini Teheran, na wakati huo Saudi Arabia na Iran zilikubaliana kuanza tena uhusiano mwezi Machi chini ya makubaliano yaliyojadiliwa na China. Tunajifunza nini hapa katika hili? Ni kama uh, Saudia imeona ya kwamba lazima ieneze uh, miundombinu yake ya kidiplomasia isitegemee zaidi Marekani. Kwa hivyo imejaribu kuja pamoja zaidi na Uchina, kuja pamoja zaidi na na Iran, uh, kuweza kueneza nafsi yake. Na Sudan pia imeona mazingira ya kisiasa, baada ya mapinduzi yaliyompiga kalamu Omar al Bashir, lazima itafute marafiki wengine kote duniani. Ni David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka New York hapa Marekani, akizungumza na Kumekuu cha Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekuu cha Afrika ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. E, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Alhamisi kwamba watu wa Haiti wamenaswa katika jinamizi la magenge yenye si, silaha na yenye nguvu ambayo yanashikilia kisiwa hicho na kusisitiza wito wake wa vikosi vya kijeshi vya kimataifa kutumwa katika nchi hiyo kuwasaidia polisi wa kitaifa. Port-au-Prince imezingirwa na makundi yenye silaha ambayo yanafunga barabara, kudhibiti upatikanaji wa chakula na huduma za afya na kudhoofisha misaada ya kibinadamu, alisema kuhusu mji mkuu huo ambao aliutembelea hivi karibuni. Guterres aliyewaambia waandishi wa habari katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba Haiti inahitaji usaidizi wa kibinadamu na kiusalama pamoja na njia za kisiasa ili kujiokoa kutoka kwa mgogoro huo na mamilioni ya watu wamejiandikisha kama watumiaji wa programu mpya ya kimtandao inayomilikiwa na kampuni ya Meta iitwayo Threads inayolenga kutoa changamoto kwa mshindani wake Twitter. Threads ilizinduliwa Jumaatano hapa Marekani na katika nchi nyingine zaidi ya mia moja kote ulimwenguni na katika ujumbe Alhamisi kwenye mtandao huo, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Meta Mark Zuckerberg alisema watu milioni thelathini walikuwa wamejiandikisha kufikia wakati huo, na anahisi kama huu ni mwanzo wa kitu kimoja maalumu katika, lakini akasema bado kuna kazi ya kutekelezwa hapo mbele ya kuboresha programu hiyo. Threads ni toleo la maandishi la programu ya mtandao wa kijamii wa Instagram inayomilikiwa na Meta, na kampuni hiyo imesema inatoa nafasi mpya tofauti na vile vile uwezo wa kupata taarifa za moja kwa moja <mulia> tunaelekea huko nchini Kenya ambako kunafanyika kongamano kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Na serikali ya Kenya imesema inakabiliana ipasavyo na athari zinazohusiana na, na mabadiliko ya tabia nchi kwa amani na usalama, na tayari imechukua hatua za kuimarisha uratibu katika sekta mbalimbali, mbali na miundombinu ya kitaasisi ili kuelekeza fedha za mabadiliko hayo kujenga uwezo wa kudumisha amani katika ukanda huo. Wandera anayeripoti zaidi. Mdavadi akizungumza kwenye kongamano hilo la mabadiliko ya hali ya hewa na usalama la Berlin, linalofanyika kwa mara ya kwanza barani Afrika, kuwaleta pamoja watunga sera, viongozi wa serikali, watoa wa maamuzi wataalamu wa usalama wa hali ya hewa na wakuu kutoka ofisi za Umoja wa Mataifa, mashirika ya kimataifa na mashirika ya kiraia. Ameeleza kuwa Kenya inazingatia kilimo kinachozingatia mabadiliko ya hali ya hewa hasa mazao, mifugo, misitu na uvuvi, kukabili changamoto zilizounganishwa na utoshelevu wa chakula, kukabili mizozo na mabadiliko ya hali ya hewa impacts such as prolonged droughts and sporadic flooding. Aidha, Bwana Mudavadi akiwahutubia wajumbe waliowasili Nairobi anaeleza kuwa serikali ya Kenya inaendelea kutoa ufadhili unaohitajika kuimarisha nguvu za kijamii, kukabili athari za mabadiliko ya hali ya hewa na mishtuko mingine, kuzima mizozo ya mara kwa mara iliyo na tishio kwa amani na usalama pamoja na kuelekeza na kuwekeza fedha za mabadiliko hayo kujenga uwezo wa kudumisha amani ukanda wa upembe wa Afrika ourselves... Mkutano huu wa mwaka 2023 wa hali ya hewa na usalama wa Berlin unalenga kuwawezesha wajumbe kushughulikia vyema athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa amani na usalama wa kimataifa kupitia diplomasia, maendeleo na mbinu za ulinzi ili kukuza matokeo na makubaliano ambayo yanajumuisha ufadhili bora wa hali ya hewa Kusuri kusuluhisha migogoro na kurahisisha ufikiaji wa ufadhili wa kifedha kuhakikisha hatari za hali ya hewa amani na usalama wa Afrika ni kipaumbele cha juu katika ajenda za kimataifa. Jennifer Morgan, katibu na mwakilishi maalum wa sera ya kimataifa ya hali ya hewa wa serikali ya Ujerumani, anaeleza kuwa nguvu zaidi zinastahili kuwekwa ili kufikia utekelezaji wa mikataba na maafikiano yanayohusu mabadiliko ya hali ya hewa ili kuelekea msimamo wa pamoja juu ya usalama wa hali ya hewa kwa bara la Afrika. Wataalamu wa hali ya hewa na usalama wanaeleza kuwa kanuni na vipaumbele vya Afrika vinastahili kutiliwa maanani. Anavyoeleza Daktari Dan Naburi, mtaalamu wa mabadiliko ya tabia nchi: ndiyo, ufadhili unafaa uwe wa hadhi fulani ya kiwango cha fedha, lakini sisi pia kama Waafrika lazima pia tujukumike kama jamii, kama serikali, kuangalia kwanza yale ambayo tunayo, ule uwezo ambao tunao unahusishwa vipi katika kupambana na madhara ya hali ya anga, kwa sababu tumeona kwamba hata zile sera ambazo serikali imeweka za maendeleo, kuna utofauti kati ya hizo sera pamoja na yale ambayo yanajadiliwa katika kiwango cha, cha ulimwengu cha kupambana na haya madhara ya hali ya. Kati ya Septemba tarehe nne na sita Kenya itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kilele wa hali ya hewa barani Afrika utakaofanyika jijini Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na msikilizaji, na tukibaki katika ardhi ya Marekani, ni kwamba wasanii maarufu Beyonce Knowles, aliyezaliwa kutoka jimbo la Texas, na Kelly Rowland kutoka Georgia wanaweka juhudi zao za pamoja kusaidia jamii huko Texas kwa wasiokuwa na makazi ya kuishi kwa kuwajengea nyumba, kituo cha afya ya akili na mahitaji mengine ya kibinadamu. Nimezungumza na Santa Chacha, ni mchambuzi wa masuala ya burudani, pia mjasiriamali katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani, na nikamuuliza tukio hili linatoa funzo gani kwa wasanii wengine wa hapa Marekani, hali kadhalika katika bara la Afrika. Hili ni funzo nzuri sana na sio kwa Afrika peke yake au kwa Marekani, kwa dunia nzima, kwa sababu unapopata umaarufu wa status ya Beyonce na Kelly Rowland, moja kwa moja un, inakuwa ni wajibu kwa kutumia umaarufu wao ili kusaidia jamii walizotoka. Na kwa nini wana-give back? ni kwa sababu tunaelewa baada ya dunia kukumbwa na changamoto ya uviko kumi na tisa kuna vitu vingi kiuchumi viliyumba, watu wengi waliathirika, na sio ki, kiuchumi tu, kisaikolojia waliathirika, na afya ya akili, watu wengi walipata changamoto, watu wengi waliachishwa kazi, watu wengi. Kwa hiyo hichi ni kipindi maalum, yaani ni muda maalum wa wow, wao kurudi na kusaidia jamii, kwa sababu so, serikali haiwezi kusaidia kila kitu ambacho uh, ambacho kinahitajika kina kuwasaidia. Uh, wananchi, kuna dhana kwamba msanii au wasanii wakianza kusaidia jamii kwa kasi namna hii ya kuwajengea nyumba na mambo mengine yanayohusiana na maisha kila siku ya binadamu, wana nia ya kuingia katika siasa. Kwa mtazamo wako, hili unaliona kwa wasanii hawa wawili? Ah, hapana. Mimi kwa u u ufahamu wangu wasanii wengi wanatumika kama role models, wanatumika ku influence vijana katika kuenda katika vituo vya kupiga kura, na kuna wakati mwingine tunasema kwa lugha nyingine vina backfire, kwa sababu watu wana focus katika usanii wa mtu na sio kufocus katika mada maalum katika uchaguzi husika. Lakini kwenye upande mwingine, wasanii kama hizi nchi za magharibi huwa wanafanya hivyo ili waweze kupata uh, kupata msa, kwa sababu tunafahamu Beyonce amekuwa akizunguka katika tua yake hajafika hata nusu ya hatua wa yake, lakini ameweza kupata dola zaidi ya milioni mia moja hamsini na nne takriban. Sasa anafanyaje ili aweze kupata msamaha wa kodi? Na sio kwamba kukwepa kodi, lakini mtu unapotolea katika jamii fulani then unapata msamaha wa kodi wa aina fulani. Kwa hiyo sidhani kama kuna dhana ya moja kwa moja ya wao kuhusika katika ku, kuenda ku, kuingia katika kinyang'anyiro cha siasa, lakini wanatumia umaarufu wao ili wawa influence vijana zaidi waende katika kupiga kura, na watatumia huo umashuhuri wao katika, uh, katika kuwaambia watu wengi wajitokeze katika vituo vya kura. Leo hii ukipata fursa ya kukutana na msanii maarufu barani Afrika, nini ambacho unaweza ukamshauri kuhusiana na mfano huu ambao tumeuona kwa Beyonce na Kelly? Watumie umashuhuri wao kusai, kusaidia tunaziita underserved communities kuwaelesha unaweza kaa na mada yako tu, eidha ni taulo za kike kwa wasanii wa kike w inaweza ikawa jambo lolote lisiwe lazima la kiuchumi, lakini lazima warudi katika communities zilizokuwa na uhitaji mkubwa, na sio lazima community wanazotoka wao. Unaweza ukaidentify community yoyote tu ambayo watu wamekuwa wakikandamizwa eidha kwa kuto kuwa na information, na kutokuwa na ufahamu, lakini wamekandamizwa kutokuwa na uwezo ni Santa Chacha mchambuzi wa masuala ya burudani na pia mjasiriamali katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani akizungumza na Kumekucha Afrika. Naam, msikilizaji basi tukiwa ndo tunaelekea ukingoni mwa kipindi hiki cha Kumekucha Afrika basi tuelekee katika masuala mengine ambapo tunafahamu Julai saba ni siku ya kimataifa ya lugha ya Kiswahili ambapo mataifa mbalimbali yanayozungumza lugha ya Kiswahili yanafanya harakati katika kudumisha na kuhamasisha lugha ya Kiswahili Vo Mitani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Leo katika VOA Mitaani, mwandishi wetu Amri Ramadhan kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anaangazia juu ya siku ya Kiswahili Kimataifa, na amezungumza na wanafunzi wanaosoma lugha ya Kiswahili katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuitaka serikali kubadilisha sera kwa kukipa kipaumbele zaidi Kiswahili kutumika katika shughuli za kiserikali kama vile kuingia mikataba mbalimbali mbali kwenye ofisi za serikali na hivyo huwapa fursa wananchi kuelewa mikataba inayofanywa na nchi yao. Kwa majina Isaac Sumbali, ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na nachukua shahada ya awali ya Kiswahili. Kiswahili inatakiwa kiwe lugha ya kidunia na kimataifa, kwa sababu kwanza, Kiswahili ndio lugha pendwa kwa nchi nyingi za Afrika, lakini pia ni lugha rahisi kwa kueleweka na kufundishika, na sisi katika kozi yetu tunasoma jinsi ya kufundisha Kiswahili kwa wageni, na wageni wengi wanavutiwa na Kiswahili. Kwa hiyo kikifanywa kuwa rasmi na kuwekwa kwenye shughuli mbalimbali za kiserikali na e, kupewa kipaumbele katika mikataba itasaidia. Kwanza, hii ni moja ya lugha adhimu na lugha ya akrama kwa maana kwamba ina mvuto, lakini pia ni lugha yenye tashrifu. Kwa hiyo mimi mapendekezo yangu e, katika serikali na Umoja wa Mataifa na mambo yote yanayohusika na, na masuala ya lugha, kiswahili kipewe kipaumbele. Kwa jina anaitwa Doreen David Mareko. Lugha ya Kiswahili inajitosheleza kwani imevuka mipaka ya ndani na nje ya bara la Afrika na pia lugha ya Kiswahili ina hivyo hatuna haja ya kutumia lugha za kigeni kama vile Kiingereza. Vilevile lugha ya Kiswahili ni rahisi kuunganisha watu na ni lugha ya maendeleo. Jina naitwa Wilson Saruni. Mimi kwa upande wangu, labda niseme kuna umuhimu wa kufanya Kiswahili kutumika katika shughuli rasmi za kiserikali, kwani ni njia mojawapo ya kuwafungua Watanzania kushiriki katika masuala mbalimbali na kujua haki zao. Moja, mimi ningependa kwanza lugha ya Kiswahili itambulike katika sheria. Watanzania wengi hatutambui sheria, hatutambui haki zetu kwa sababu lugha ya kisheria imewekwa katika lugha ya Kiingereza, hivyo Watanzania wengi wanapata kutokujua haki zao za muhimu na za msingi katika nchi. Lakini pili, tuzungumzie kwenye upande wa mikataba. Mikataba mingi ya kitaifa au serikali inayoingia, Watanzania wengi wanashindwa kutambua umuhimu wa mikataba hiyo na wanashindwa kutoa maoni yao kutokana na matumizi ya lugha ya Kiingereza. Kwa majina Vanessa Harold Kisaka, ni kutumia Kiswahili kama lugha rasmi ya serikali kunaweza kusababisha utata katika maamuzi ya kisheria kutokana na kutafsiriwa tofauti kwa maneno ya Kiswahili. Kwa mfano katika kesi ya mgogoro wa ardhi kati ya wakulima na wafugaji nchini Tanzania ya mwaka elfu mbili na kumi na saba kulikuwa na utata kuhusu tafsiri ya maneno shamba na shamba la mifugo katika lugha ya Kiswahili, na hivyo kusababisha kucheleweshwa kwa amuzi wa kesi hiyo. Kwa majina naitwa Wilson Zungu Emanuel, ni mwanafunzi wa mwaka wa pili katika chuo kikuu cha Dar es Salaam katika shahada ya Kiswahili. Kwangu mimi naona Kiswahili ni muda mwafaka kuifanya kuwa lugha rasmi na ya kutumika katika shughuli zote za kiserikali, kwa sababu ukiangalia, pengine ndo lugha inayozungumzwa zaidi na ni lugha ya kufundishia, ni lugha ambayo inatumika katika shughuli zote sasa, na pengine takriban watu wote milioni sitini wanazungumza lugha hii. Ni wachache sana, hasa katika labda maeneo mengi ya vijijini, lakini ukitazama kwa mawanda mapana, tuseme ni lugha ambayo inazungumzwa katika nchi nyingi Afrika na duniani. Sasa hivi tunaona maendeleo yanayotokea katika dunia vyo mbalimbali kama nchi za Marekani, Uingereza, Ujerumani, Kiswahili kinazungumzwa sasa. Mimi kwangu ni wakati mwafaka zaidi wa kukifanya Kiswahili kuwa lugha rasmi, kwa sababu ukiangalia hata mikataba mingi inayoingiwa labda ni ya lugha ya Kiingereza, lakini bado watu wengi ambao itawafikia mikataba hiyo ama watakavyoweza kuifasili inatakiwa itumike lugha ya Kiswahili. Sasa ni muda ambao inatakiwa tubadili sera, yaani sera za nchi yetu zibadilishwe na Kiswahili kipewe upatu zaidi, kwa sababu leo hii mpaka vyuo vikuu tumika kwa kiasi kikubwa kwa maongezi hata kufundishia ni lugha ya Kiswahili. Sasa ni muda wetu tu mwafaka wa kukuinua, kwa sababu ukiangalia sisi ndio tuseme ni mizizi ya lugha yetu ya Kiswahili. Sasa tutakavyoipa sisi upeo mpana, ndio muda ambao lugha yetu itapata kupaa zaidi. Jina langu naitwa Neri Alhaji. Mimi naona kwamba ipo haja ya fanya Kiswahili kuwa lugha rasmi ya kutumika katika shughuli za kiserikali. Ni jambo linalojulikana kuwa serikali ni watu, hivyo ni vigumu kutumia lugha nyingine katika shughuli za kiserikali tofauti tumiwa na watu wake. Naona pia ni busara na heshima kubwa sana kwa ofisi za serikali kutumia lugha ya Kiswahili hususan kwenye mikataba, maelekezo na taarifa mbalimbali, kutumia lugha ya Kiswahili. Hali hii inaonyesha kuthaminiwa kwa lugha hii na kufanya watu wake waelewe hiyo mikataba na maelekezo yanayotolewa na serikali, kwa kuwa ni lugha inayoeleweka kwa wale ambao wanafanya kazi, kwa wale wakulima na wale ambao hawafanyi kazi, kwa matabaka yote, yaani ni vizuri sana kutumika hii lugha na ipewe hadhi katika maeneo yote. Hivyo basi, jukumu hili linabakia kwa serikali kuendelea kukikuza Kiswahili. Jina langu ni Amr Ramadhani, VOA, mtaani, Dar es Salaam. Naam, basi matangazo ya Kumekucha Afrika ndio yanakamilisha muda wake kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, injinia wa matangazo siku ya leo ni Babas mwelekezi wa matangazo anaitwa Dadi Balawi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa msikilizaji unayetusikiliza Afrika Mashariki, tunakutakia Ijumaa njema, kwa wewe ambaye upo hapa nchini Marekani, usiku mwema. Kwa heri.