Marudiaya marudamna hii marud, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Hujambo, msikilizaji popote unapotusikiliza. Jina langu ni Khadija Riami na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Karibu katika matangazo yetu jioni leo, ikiwa ni Jumatatu, Julai 24 mwaka wa 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa Makuu kupitia masafa mafupi, Redio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Karibuni. Katika ripoti tulizokuandalia jioni ya leo, upinzani nchini Tanzania unasema mkataba uliofikiwa kati ya serikali na kampuni ya DP World ya Dubai haurekebishiki. Kwa nini? Katika taarifa nyingine, rais wa DRC Felix Chisekedi azitaka wizara za mambo ya ndani, sheria na mambo ya nje kuyasajili tena na kuyachunguza mashirika kimataifa ya kimataifa yanayofanya shughuli zake ndani ya DRC. Ni baadhi tu ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Bunge la Israel Jumatatu limeidhinisha sehemu ya mpango wa kufanya marekebisho kwenye mfumo wa mahakama yanaungwa mkono na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na ambayo yamesababisha maandamano kwa miezi kadhaa. Kura hiyo imepigwa baada ya kikao chenye malumbano makali, ambapo wabunge wa upinzani walisikika wakitamka neno aibu dhidi ya walio wengi waliopiga kura, huku wakiondoka kwenye kikao hicho kama ishara ya kupinga. Waliobaki ndani walipiga kura 64 kwa sufuri kuidhinisha marekebisho hayo yanayolenga kupunguza nguvu za mahakama, kupunguza uwezo wa mahakama wa juu wa kupinga maamuzi ya bunge, pamoja na kubadili mfumo wa kuteua majaji wapya. Kwenye kura hiyo pia wabunge wameidhinisha kipengele ambacho kitawanyima majaji uwezo wa kupatilisha maamuzi ya serikali kutokana na kigezo cha kusema kwamba hayafai. Shirika la kiraia la the Movement for Quality Government in Israel, muda mfupi baada ya kura hiyo, limesema kwamba litawasilisha malalamishi yake kwenye mahakama ya juu likiongeza kuwa maandamano mapya yamepangwa. Netanyahu na washirika wake kwenye serikali ya mrengo wa kulia wanasema kwamba marekebisho hayo ni muhimu katika kudhibiti nguvu ya majaji wasiochaguliwa kwenye taifa hilo lisilo na katiba iliyoandikwa. Maafisa wa Senegal wamesema leo kwamba takriban no watu 17 wamepatikana wakiwa wamekufa baada ya boti yao kuzama karibu na mji mkuu wa Dakaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, jeshi la wanamaji limegundua miili hiyo leo alfajiri, ikiaminika kuwa ya wahamiaji wa kutokana na mwonekano wa boti waliokuwa wakitumia. Hayo yamesemwa na Ndeye Top Gue, ambaye ni meya wa kitongoji cha Dakaa cha Kwakam, ilikopatikana na miili hiyo Ameongeza kusema kwamba ingawa hii ni mara ya kwanza kwa miili kuletwa na maji kwenye ufukwe, vifo vya wahamiaji vimeongezeka nchini humo katika miezi ya karibuni, akiongeza kuwa ni sharti serikali ichukue hatua. Bado haijabainika wahamiaji hao walitokea wapi wala walikuwa wakielekea wapi. Hata hivyo, bahari ya Atlantic ni mojawapo wa njia hatari zaidi ulimwenguni kwa wahamiaji wakati karibu mia nane wakiripotiwa kufa au kutoweka katika nusu ya kwanza ya mwaka huu kulingana na kundi la misaada la Uhispania la Walking Borders. Kubadilishana madaraka kutoka kwa baba kwenda kwa mwanawe kunatarajiwa kufanyika Kambodia mwishoni mwa mwezi ujao baada ya waziri mkuu Hun Sen pamoja na chama chake kilichotawala kwa muda mrefu cha Cambodian People's Party CPP kupata ushindi wa viti 120 kati ya 125 vilivyokuwa vikiwaniwa kwenye uchaguzi wa Jumapili. Matokeo hayo yalitarajiwa kwenye zoezi hilo la kitaifa ambalo wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema halikuwa huru na lenye haki kufuatia kwa chama kikuu cha upinzani CLP pamoja na misako dhidi ya vyombo huru vya habari na watu wanaopinga utawala wa kimabavu. Wizara hiyo imeongeza kusema kwamba imechukua hatua za vikwazo vya kuingia Marekani dhidi ya watu wanaoshukiwa kuhujumu demokrasia nchini humo pamoja na kusitishwa kwa baadhi ya programu za misaada kwa taifa hilo. Baadhi ya mataifa kama vile Australia pamoja na yale kutoka EU yamelalamikia uchaguzi huo. Vyanzo vya ndani vinasema kwamba Hun Manet ambaye ni mwana wa kiume wa kwanza wa Hun Sen ataapishwa kuwa waziri mkuu Agasti 29 ambapo bunge limepangwa kukutana. Hatua hiyo imeweka kikomo cha lini Hunsen mwenye umri wa miaka sabini ataachia madaraka. Na siku mia moja za vita nchini Sudan zimesababisha madhara makubwa katika maisha ya raia na miundombinu, lakini hali mbaya zaidi inatarajiwa kujitokeza. Nchi iko kwenye ukingo wa kuporomoka ikikabiliwa na misururu ya mizozo ambayo haijawahi kutokea. Kennes Bwire anatuarifu zaidi. Sudani ilikuwa tayari inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu, na ulipuuzwa sana kabla hata ya vita kuanza. Mapigano hayo yaliyofikia siku mia moja yamepelekea nchi kuwa katika viwango vya juu vya janga. Licha ya kuwepo majaribio ya sitisho la mapigano, lakini bado mzozo huo umeendelea na kusababisha mapigano zaidi na mauaji kote nchini humo. Maelfu ya watu wamepoteza maisha, nyumba nyingi na kambi za watu wasiokuwa na makazi zimechomwa moto na kuwa majivu. Takriban watu milioni 3.1 wamekimbia ndani ya nchi au kuvuka mpaka. Kando na gasia, Sudani pia inakabiliwa na tishio la msimu wa mvua zenye mafuriko na hali ya njaa. Shirika la Save the Children limeripoti kwamba idadi kubwa ya wasichana wasiozidi umri wa miaka 12 wamebakwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Ukrain limesema kwamba limekomboa kilomita 16 mraba kutoka kwa wanajeshi wa Rasia katika wiki moja iliyopita mapigano. Ripoti hiyo inajiri wakati Rasia imeripoti mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya Moscow na Crimea iliyo iliyochini ya udhibiti wa Rusia. Ukrain vilevile imesema kwamba Rasia imetekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya sehemu za kusini za bandari ya Odessa. Jeshi la Urusi limesema kwamba limeangusha ndege mbili zisizokuwa na rubani zilizokuwa zimeulenga mji wa Moscow. Meya wa Moscow Sergey Sobyanin amesema kwamba majengo mawili ambayo hakai watu yaliharibiwa na hakuna ripoti za vifo. Vyombo vya habari vya Urusi vimeripoti kwamba mabaki ya ndege zisizokuwa na rubani yalipatikana komskolki karibu na wizara ya ulinzi. Gavana wa Rasia katika Crimea amesema kwamba ndege isiyokuwa na rubani ya Ukraine ilipiga gara na kuweka silaha, la kuweka silaha, huku mfumo wa ulinzi ukiangusha ndege zingine zisizokuwa na rubani kumi na moja. Watu kadhaa wanaripotiwa kufariki katika shambulizi la kujitoa muhanga kwenye kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Jale Siyad mjini Mogadishu, Somalia. Mshambuliaji aliwalenga maafisa wa jeshi walipokuwa wamepanga foleni ili kupata kiamsha kinywa. Afisa wa jeshi ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na vyombo vya habari ameambia VOA kwamba wanajeshi ishirini wamefariki na darzeni wengine kujeruhiwa. Baadhi ya wanajeshi walijeruhiwa vibaya na hali yao sio nzuri. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo. Katika ujumbe wake wa Telegram kundi hilo limedai kwamba mmoja wa washambuliaji wake wa kujitoa muhanga aliwalenga wanajeshi hao. Kundi la Alshabab limedai kwamba wanajeshi 73 wamefariki na 124 kujeruhiwa. Ripoti hizo hazijathibitishwa na vyombo vihuru vya habari mlipuaji alikuwa amevalia sare za kijeshi na haijabainika namna alivyoingia kwenye kambi hiyo ya jeshi ambayo ni mojawapo ya kambi zenye ulinzi mkali zaidi mjini Mogadishu. Huo shirika la Human Rights Watch limesema mapema leo kwamba wanajeshi wa Mali walishirikiana na wapiganaji wa kundi la mamluki la Wagner na waliua na kupelekea kutoweka kwa darzeni ya watu katika eneo la kati mwa Mali tangu mwezi Disemba mwaka uliopita. Wanajeshi wa Mali na kundi la Wagner wanatuhumiwa pia kuharibu na kuiba mali, mali za raia pamoja na kuwatesa wafungwa waliokuwa wanazuiliwa katika kambi ya jeshi. Shirika hilo la haki za binadamu limesema kwamba limehoji watu wa 40 wenye ufahamu kuhusu tukio hilo wakiwemo watu ishirini waliodhulumiwa wanafamilia watatu na watu walioathiriwa viongozi wawili wa kijamii wanaharakati watano wawakilishi wanane wa mashirika ya kimataifa pamoja na wachambuzi wa siasa wawili katika eneo la Sahel. Waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop ametoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa wanajeshi wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali MINUSMA haraka iwezekanavyo kutokana na ukosefu wa imani kati ya maafisa katika serikali ya Mali na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa nchini humo wapatao elfu kumi na tano. Mamlaka ya kukabiliana na majanga nchini ya Afghanistan imesema kwamba watu 31 wamefariki, 74 wamejeruhiwa na 41 hawajulikani walipo kutokana na mafuriko katikati mwa taifa hilo. Msemaji wa mamlaka hiyo amewaambia waandishi wa habari kwamba maafa makubwa yalitokea katika mkoa wa Wadak katikati mwa Afghanistan kutokana na mvua kubwa na mafuriko katika muda wa siku tatu zilizopita. Video inaonyesha mafuriko hayo yakitolewa na shirika la habari la China na hivyo VOA haiwezi kuthibitisha uhalali wa video hiyo. Mamlaka nchini Afghanistan imesema kwamba juhudi za uokozi zingali zinaendelea. China na Rusia zimemaliza mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Japan, ambao wanasema yanalenga kuimarisha usalama wa usafirishaji wa bidhaa baharini. Wizara ya ulinzi ya China imesema kwamba mazoezi hayo yamefanyika ili kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zote mbili pamoja na kulinda usalama wa utulivu katika kanda hiyo. Mazoezi hayo yalihusisha kusindikiza meli na ndege, kuzuia kushambuliwa pamoja na ulinzi wa jumla. Rasia imesema kwamba zaidi ya ndege za kijeshi thelathini zilihusika katika mazoezi hayo, ikiwemo manowari ya ulinzi, ndege za helikopta na mifumo ya kunasa makombora. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari basi, iliyopewa uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Kongo, ambapo rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi ameomba maafisa katika wizara za mambo ya ndani, sheria na mambo ya nje kuanzisha usajili na uchunguzi mpya kwa mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu na misaada yanayofanyia shughuli zake ndani ya ardhi ya Kongo. Rais Chisekedi amesema mashirika hayo yatasajiliwa upya. Mwandishi wetu kutoka Goma, Auster Malivika, ana ripoti kamili. Baada ya kikao cha mawaziri kilichosimamiwa naye Rais Felix Chisekedi kilichofanyika mjini Kinjasa, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameomba waziri wa mambo ya ndani, waziri wa sheria, waziri wa mambo ya nje wa serikali yake kuanzisha usajili na uchunguzi mpya kwa mashirika ya kimataifa ya misaada na ile ya haki za binadamu ambayo inaendelea na shughuli zake nchini. Taasisi mbalimbali mbali, zikiunga mkono hatua ya rais Felix Tshisekedi pamoja na serikali yake. Plasidi Nzilamba ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama Kivu Kaskazini. Hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu serikali inashakia kuwa katikati ya wale ambao wanaleta msaada wa kiutu kuna wale ambao wanafika pia kwa kuendelesha mbinu za kivita. Kuna kuna uwezekano wawe katika njama za kufika hata katika uh, mipango ya kwenda kupindua serikali. Ni kusema sekta hiyo inabidi ichunguliwe. Hatua hiyo inachukuliwaje na wanasheria? Poleti Dimanja ni kutoka shirika linalotetea haki za wanawake mashariki mwa Kongo. Na wale wengine wote wanaingia ndani ya uchimbaji ya majini, njo maana uh, kama shir, serikali inasema wanapasha chunguza hiyo. Ni mbino ya serikali kutafutisha wali, wapi hali ya usalama kidogo iko natukilia. Hiyo ni sheria yabo kabisa wanaweza wakachunguza tujue nani ni nani ndani ya nchi yetu, kwa kuona kama kila mtu anaanza fanya mambo yenyewe anapenda bila serikali kunyua yoyote. Wakazi hapa mashariki mwa Kongo wamekuwa wakishutumu mashirika mengi kuajiri watu kutoka mataifa ya kigeni kuliko kuajiri raia wa Kongo, akisema John Kabwe akiwa Chomya mkoani Ituri, kaskazini mashariki mwa taifa hili. Onji nyingi zimekuja hapa Ituri zinasajili wagenyi hazisajili watoto wa nyumbani. Hatujui kama wamesaini ge na nani na wamafa, wanafanya nini. Hawasaidieni lolote. Juhudi zetu kupata mashirika husika zimeshindikana, wakisubiri kamisheni kutoka wizara mbalimbali kuanja ukaguzi wa mashirika yote ya kimisaada na ya binadamu inayokuwa mengi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya sauti Goma. Nam, na tukiendelea bado na ripoti. Mkutano wa Umoja Mataifa wa kutathmini hali ya mifumo ya chakula umefunguliwa hii leo mjini Rome nchini Italia, ambapo viongozi wa nchi na mashirika mbalimbali wanaangazia mafanikio yaliyopatikana kufuatia ahadi zilizotolewa wakati wa mkutano kama huo mwaka elfu mbili ishirini na moja kuhusu usalama wa chakula duniani. Wachambuzi wanasema hii ni hatua muhimu katika safari ya pamoja kuelekea kwa mifumo endelevu ya chakula na mafanikio ya ajenda ya elfu mbili thelathini ya maendeleo endelevu. Kuhusiana na hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na balozi wa zamani wa Kenya katika Umoja wa Mataifa Machari ya Kamau, anaanza kwa kuelezea umuhimu wa kongamano hilo kwa nchi za Kiafrika. Kusema kweli, huu mkutano ni mkutano ambao unashughulikia mambo ya ya chakula uh, katika dunia, sio Afrika pekee, lakini ni vile uh, vyakula na ukulima hushughulikiwa duniani yani food production, na unalenga mashida ambayo yanatokea ya duniani kwa ajili ya vile chakula uh, na ukulima hufanywa duniani yani, inaharibu ardhi inaharibu uh, Uh, biodiversity yani. Lakini kuna shida ya kwamba kuna watu wengi sana duniani hii karibu watu milioni uh, mia nane uh, kati ya watu bilioni nane duniani ambao hawapati chakula cha kutosha kila siku uh, na kuna semekana ya kwamba ni chakula kingi sana uh, ambacho kinapotea uh, kati ya pale kinacholimwa kina, kina katika ukulima kutoka ukulima kupeleka uh, vyakula hivyo vyote uh, kwenye kwenye uh, uh, market uh, katikati ya hapo 40% uh, uh, uh, ya chakula kinapotelea katikati yapo ya. Na hiyo ni hasara kubwa sana kwa kila mtu, uh, na hayo mambo yote ndio yanashughulikiwa katika huu mkutano. Ni vipi tunaweza hakikisha ya kwamba Uh, production ni nzuri, uh, processing ni nzuri, uh, marketing ni nzuri, uh, na na kuhakikisha kwamba kila meza ya binadamu, kila mtu kwake nyumbani ana chakula cha kutosha. Hii ni system nzima, na ndiyo inashughulikiwa katika huo mkutano. Ulipofanya kazi kama balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, ulipewa jukumu la kubuni, kwa ushirikiano na wengine, mkakati ambao umekuja kujulikana kama malengo ya maendeleo endelevu kuelekea kwa mwaka elfu mbili na thelathini. Je, unaona kama yale ambayo mliyafanya wakati huo yana uhusiano wowote, yana uwiano wowote na mkutano um, kama huu, na je kuna mafanikio unaweza kusema yamepatikana tangu kuanzishwa kwa mkakati huo kuelekea kwa mkutano huu. Aa, bila shaka, I mean, kwa kweli hii mikutano ambayo inayofanywa ni Umoja wa Mataifa ni mikutano ya kukumbusha kila mtu, kila kila nchi, kila serikali ya kwamba kuna kazi nyingi ambayo inatakiwa ifanywe kuhakikisha kwamba kuna Uh, timiza malengo yetu yote ya maendeleo endelevu, yani ya sustainable development goals, na huu mkutano ambao unashughulikia mambo ya vyakula haya yote, pia ni mambo muhimu na ina, itachangia bila shaka uh, kuhakikisha kwamba dunia inaendelea kutimiza malengo ya sustainable development goals. Ni balozi wa zamani wa Kenya katika Umoja wa Mataifa Machari ya Kamau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Rome nchini Italia. <muchilis> Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tukielekea huko nchini Tanzania, baadhi ya wanasheria wanaohimiza wananchi kuwajibisha viongozi pale wanapokiuka majukumu yao. Hayo yote yamejiri baada ya makubaliano ya uwekezaji wa bandari kufikiwa kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya kuendesha shughuli za bandari DP World ya Dubai. Wanasheria hao wanasema uwekezaji huo haukufuata taratibu za kisheria. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ana taarifa zaidi. Uwekezaji wa kampuni ya DP World na Dubai katika bandari ni swala linalowagawa Tanzania huku wengi wakitaka kujua undani na hatima ya makubaliano hayo ambayo yamezua mjadala nchini Tanzania. Mkurugenzi wa Jukwaa la Katiba Tanzania Bob Wangwe amesema kuwajibisha viongozi ni muhimu, na kutaleka utaratibu, e, utaratibu mzuri kwa siku za mbeleni, pale ambapo viongozi walipofanya mambo kinyume na matakwa ya wananchi, kwa sababu ni swala ambalo litaweka utaratibu mzuri kwa ajili ya siku za usoni kwamba viongozi wanapowajibika wanapofanya mambo ya ajabu, lazima wawajibike. Viongozi wanapopitisha mkataba wa hovyo kwa ajili ya nchi yetu kwa maslahi yao binafsi, lazima uwajibikaji uwepo, eidha kwa makusudi au kwa bahati mbaya. Sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka elfu mbili kumi na moja na kanuni za ununuzi wa umma za mwaka elfu mbili kumi na tatu zinaitaka serikali kueleza mchakato wa manunuzi ya umma, taratibu za zabuni, vigezo vya uteuzi wa wazabuni au wakandarasi na jinsi ya kushughulikia migogoro na malalamiko kuhusiana na manunuzi. Mwanasheria Dickson Matata anasema utaratibu wa sheria hiyo ya manunuzi haukufuatwa na hivyo kuendelea kuibua maswali mengi juu ya makubaliano hayo. Utaratibu haujafuatwa, hicho ndo ambacho ni cha msingi. Kama kingekuwa kimefatwa, hakuna ambaye angekuwa analalamika, kwa sababu hakuna mtu ambaye hataki uwekezaji. Lakini sheria ya manunuzi inaelekeza utaratibu wa kufuata pale ambapo mnataka kumpata mtu ambaye mtampa tenda. Na kwa hiyo, kwa sababu utaratibu ule haukufuatwa na vipengele, bahati nzuri tumeupata mkataba, tumeona vipengele vinavyosema, ndo maana tunalalamika. Serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza kuwa uwekezaji wa bandari ni muhimu kwa sababu ya kuinua ato na ufanisi wa kisasa kuendana na uhitaji uliopo hivi sasa. Hivi karibuni msemaji wa serikali Gerson Msigwa aliwaambia waandishi wa habari kuwa serikali itaendelea kupokea maoni wa na ya wananchi na kujibu maswali yaliyopo kuhusu uwekezaji huo. Akizungumza katika mkutano wa hadhara ulioandaliwa na Jukwaa la Sauti ya wa Tanzania, mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA Freeman Boy amesema mkataba ulioingiwa na Tanzania na DP World ni lazima usitishwe kwa kuwa haure na tunaamini mkataba huu haurekebishiki. Mkataba huu lazima usitishwe, ambao mnastahili kulijua. Vile vile mkataba huu hata kuurekebisha tu kwa mujibu wa iga ambao tumeshai saini hatuweziku huku haya yakiendelea, wananchi wengi bado wanaendelea kutafuta majibu sahihi kuhusu uwekezaji huu. Amri Ramadhani, VOA, Dar es Salaam. Kukuletea habari za michezo hii leo ni mimi Kenes Bwire. Tuanze na mashindano ya kandanda kombe la dunia kwa kinadada, ambapo nahoda wa timu ya taifa ya Ujerumani Alexandra Pop alifunga mabao mawili na kusaidia timu yake kuilima Moroko mabao sita bila jawabu. Pop aliongoza safu ya mashambulizi ya Ujerumani na kufungua kapu la mabao mnamo dakika ya 11 kabla ya kuongeza la pili dakika 39. Mabeki wa Moroko Hanane Etel Haj na Yasmin Mrabet walipachika mabao mawili kwenye lango lao wenyewe kimakosa mnamo dakika 54 na 79 kabla ya Mjerumani Leaskal kukamilisha mavuno ya magoli sita ya Ujerumani katika mchezo uliofanyika kwenye uwanja wa Melbourne Rectangular. Kabla ya mchuano kati ya Ujerumani na Moroko, Itali ilipata ushindi wa jasho dhidi ya Argentina kwa goli moja tu katika mchezo ulioshuhudia kadi za manjano sita. Katika mechi nyingine iliyochezwa leo, Brazil imeilima Panama magoli manne bila jibu. Tuingie sasa afrika mashariki. Nchini Tanzania, klabu ya Simba imekabana kona na klabu ya Zira FC ya Uzbekistan katika mechi ya kujipima nguvu kuelekea mwanzo wa msimu mpya. Simba imekuwa katika kambi ya mazoezi nchini Uturuki na mashabiki wake wana matumaini makubwa mno ya kufanya vyema kabisa kwa wachezaji wake kutikisa nyavu kwa mavuno mengi ya mabao, hasa baada ya kurudi kambini. Mshambuliaji wake Matata Lui Makuisone anayesema kwamba kurejea kwake ni furaha ya mabao yanayosubiriwa. Halo mashabiki wa Simba, inayo furaha kubwa kurejea tena Embu tuanze safari yetu mpya pamoja Simba, nguvu moja. Simba imemsajili mlinda lango wa kimataifa Jefferson Lu kutoka Brazil. Washindani wa jadi wa Simba, Yanga FC, timu ya Wananchi, ambao ndio mabingwa wa ligi kuu Tanzania, imeziba pengo kwa kusajili mshambuliaji kutoka Cameron, Emmanuel Mahop, ambaye hadi kuhamia Yanga alikuwa akichezea klabu ya Kanoni Yaonde. Mahopa ambaye alikuwa mfungaji bora zaidi nchini Kameruni msimu uliopita amesaini mkataba wa miaka miwili. Kweli kipute kitaputika. Nchini Kenya, miamba wa soka Gor Mahia wametemwa nji ya dro ya kilabu bingwa barani Afrika. Kulikoni? Denis Wanyonyi, juma lililopita, shirikisho la soka nchini Kenya FKF lilipokonya leseni li ya vilabu kwa maana klabu lasin klabu ya Gor Mahia kwa kukosa kuwalipa wachezaji watatu wa kigeni. Nazungumzia forward sando sando yangei wa Kongo, mlinda lango kutoka Mali Adama Keita na Jules Ulimwengu sando kutoka Burundi, kima cha shilingi milioni 2.27 mili mili milioni 4.3 utattu na shilingi milioni moja nukta moja mtawalia. Kwa maana hii issue ya signing <coughs> kutoka Kigali, Rwanda, kilabu ya APR itawakilisha nchi hiyo maarufu kama nchi ya milima elfu moja katika ligi kuu ya mabingwa Afrika itakayokutanisha miamba wa soka Afrika kutoka vilabu 54. Christopher Karenzi yupo Kigali. Timu ya APR, mwakilishi wa Rwanda, mwishoni mwa juma ilifanya mazoezi katika uwanja wa Kigali Pele Stadium, Nyamirambo. Mashabiki wengi walimiminika uwanjani kushuhudia wachezaji wapya wa kigeni waliosajiliwa na timu hiyo fadhili claude ni mchambuzi wa michezo inavyoonekana ni, ni kuwa wanataka kuwa uh, wanawakilisha rwanda uh, kwa kiwango cha juu wamejaribu kutumia wenye rwanda uh, vikawashinda lakini unaona kuwa wamekuwa wakisaini wale wachezaji eh, wa kigeni wachezaji wazuri uh, ndio maana mimi naweza nikasema kuwa kwa upande wa apr watakuwa wakifanya vizuri apr inasubiri draw kesho jumanne kujua ni timu ipi ya kwanza watakwaruzana katika kinyang'anyiro cha kusaka tikiti ya kombe la ligi ya mabingwa barani Afrika. Kwa kukamilisha, ni kwamba timu ya Al Hilal ya Saudi Arabia imewasilisha pendekezo la kitita cha dola milioni 332 kwa kilabu ya Ufaransa PSG, ikitafuta huduma za mshambuliaji Kilian Mbappe. Ni hayo tu kwa leo. Mimi ni Kenneth Bwire. Ufuatao ni muktasari wa habari. Bunge la Israeli Jumatatu limeidhinisha sehemu ya mpango wa kufanya marekebisho kwenye mfumo wa mahakama inaoungwa mkono na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na ambayo amesababisha maandamano kwa miezi kadhaa. Kura hiyo imepigwa baada ya kikao chenye malumbano makali, ambapo wabunge wa upinzani walisikika wakitamka neno aibu dhidi ya walio wengi waliopiga kura, huku wakiondoka kwenye kikao hicho kama ishara ya kupinga. Maafisa wa Senegal wamesema leo kwamba takriban watu 17 wamepatikana wakiwa wamekufa baada ya boti yao kuzama karibu na mji mkuu Dakar. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, jeshi la wanamaji limegundua miili hiyo alfajiri, ikiaminika kuwa ya wahamiaji kutokana na mwonekano wa boti waliokuwa wakitumia. Hayo yamesemwa na De Top Gwe, ambaye ni meya wa kitongoji cha Dakar cha Wakan, ilikopatikana miili hiyo. Kubadilishana madaraka kutoka kwa baba kwenda kwa mwanawe kunatarajiwa kufanyika Kambodia mwishoni mwa mwezi ujao baada ya waziri mkuu Hun Sen pamoja na chama chake kilichotawala kwa muda mrefu cha Cambodian People's Party, CPP, kupata ushindi wa viti 120 kati ya 125 vilivyokuwa vikiwaniwa kwenye uchaguzi wa Jumapili. Matokeo hayo yalitarajiwa kwenye zoezi hilo la kitaifa na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa ni mimi Khadija Riami, na hapa studio nilikuwa naye mwenzangu Harrison Kamau, na bila kumsahau mwelekezi wetu Aida Malen.