Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Shirika la, haba, la, Human Rights Watch limesema leo Jumatatu kwamba wanajeshi wa Mali wakishirikiana na wapiganaji wa kundi la mamluki la Wagna waliua na kupelekea kutoweka kwa darezeni ya watu katika eneo la kati mwa Mali tangu mwezi Desemba mwaka 2022. Wanajeshi wa Mali na kundi la Wagna wanashutumiwa pia kuharibu na kuiba mali za raia pamoja na kuwatesa wafungwa waliokuwa wanazuiliwa katika kambi ya jeshi. Shirika hilo la haki za kibinadamu limesema kwamba limehoji watu 40 wenye ufahamu kuhusu tukio hilo wakiwemo watu ishirini waliodhulumiwa wanafamilia watatu na watu walioathiriwa viongozi wawili wa kijamii wanaharakati watano wawakilishi wanane wa mashirika ya kimataifa pamoja na wachambuzi wa siasa wawili katika eneo la Sahel. Waziri wa mambo ya nje wa Mali, Audolae Diop, ametoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa wanajeshi wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA, haraka iwezekanavyo kutokana na ukosefu wa imani kati ya maafisa katika serikali ya Mali na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa nchini humo wapatao elfu 15. Watu kadhaa wanaripotiwa kufariki katika shambulizi la kujitoa muhanga kwenye kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Jala Siad mjini Mogadishu, Somalia. Mshambuliaji aliyewalenga maafisa wa jeshi walipokuwa wamejipanga foleni kupata kiamsha kinywa Afisa wa jeshi ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu haruhusiwi kuzungumza na vyombo vya habari ameambia VOA kwamba wanajeshi ishirini wamefariki na darzeni kujeruhiwa. Baadhi ya wanajeshi walijeruhiwa vibaya sana na hali yao sio nzuri. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo katika ujumbe wake wa Telegram. Kundi hilo limedai kwamba mmoja wa washambuliaji wake wa kujitoa muhanga aliwalenga wanajeshi hao. Kundi la Al-Shabab limedai kwamba wanajeshi 73 wamefariki na 124 kujeruhiwa. Ripoti hizo hazijathibitishwa na vyombo huru. Mlipuaji alikuwa amevalia sare ya kijeshi, na haijabainika namna alivyoingia kwenye kambi hiyo ya jeshi ambayo ni mojawapo ya kambi zenye ulinzi mkali sana mjini Mogadishu. China na Russia zimemaliza mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Japan ambayo wamesema yanalenga kuimarisha usalama wa usafirishaji wa bidhaa baharini. Wizara ya Ulinzi ya China imesema kwamba mazoezi hayo yamefanyika ili kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili pamoja na kulinda usalama na utulivu katika kanda hiyo. Mazoezi hayo yalihusisha kusindikiza meli na ndege, kuzuia mashambulizi pamoja na ulinzi wa jumla. Urusi imesema kwamba zaidi ya ndege za kijeshi thelathini zilihusika katika mazoezi hayo, ikiwemo manowari za ulinzi, ndege za helikopta na mifumo ya kunasa makombora. Jeshi la Ukraine limesema kwamba limekomboa kilomita 16 mraba kutoka kwa wanajeshi wa Russia katika wiki moja iliyopita ya mapigano. Ripoti hiyo inajiri wakati Russia imeripoti mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani dhidi ya Moscow na Crimea iliyo chini ya udhibiti wa Russia. Ukraine vilevile imesema kwamba Russia imetekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya sehemu za kusini za bandari ya Odessa. Jeshi la Russia limesema kwamba limeangusha ndege mbili zisizokuwa na rubani zilizokuwa zimeulenga mji wa Moscow. Meya wa Moscow Sergei Sobyanin amesema kwamba majengo mawili ambayo hayakai watu yaliharibiwa na hakuna ripoti za vifo. Vyombo vya habari vya Russia vimeripoti kwamba mabaki ya ndege zisizokuwa na rubani yalipatikana komskolki ka karibu na wizara ya ulinzi. Gavana wa Russia katika krimia amesema kwamba ndege isiyokuwa na rubani ya Ukraine ilipiga ghala la kuweka silaha huku mfumo wa ulinzi ukiangusha ndege zingine zisizokuwa na rubani kumi na moja. Na mamlaka ya kukabiliana na majanga nchini Afghanistan imesema kwamba watu thelathini na moja wamefariki, sabini na wanne kujeruhiwa na arobaini na moja hawajulikani walipo kutokana na mafuriko katikati mwa nchi hiyo msemaji wa mamlaka hiyo amewaambia waandishi wa habari kwamba maafa makubwa yalitokea katika mkoa wa wada katikati mwa Afghanistan kutokana na mvua kubwa na mafuriko katika muda wa siku tatu zilizopita. na kuacha na bmj muridhi kuletea kipindi cha kwa undani naitwa Kenneth Bwire Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia siku mia moja tangu vita kuanza nchini Sudan, mapigano bado yanaendelea, na katika sehemu ya pili Hakuna utashi wa kisiasa au juhudi zote ambazo zimetumiwa hadi sasa katika kuitafutia uvumbuzi vita hii, hadi sasa ime, imefeli. Na katika sehemu ya pili tutamulika kongamano linaloendelea mjini Roma, Italia, likiangazia mikakati na mifumo ya uzalishaji wa chakula duniani. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Nam, vita vilivyochukua siku mia moja mpaka sasa nchini Sudani vimesababisha madhara makubwa katika maisha ya raia na vilevile miundo mbinu, lakini hali mbaya zaidi inatarajiwa kujitokeza katika siku za usoni. Nchi hiyo iko katika ukingo wa kuporomoka ikikabiliwa na misururu ya mizozo ambayo haijawahi kutokea katika historia katika eneo hilo. Abdulahi Boru sasa anajiunga nasi kama nilivyokuahidi msikilizaji. Uh, Abdullahi umeandika mengi kuhusu hali ilivyo nchini Sudan tangu uh, vita hivi kuanza. Sasa ni siku mia moja. Kwanza kabisa ni nini ambacho unaweza kukisema kuhusu vita hivi sasa tukigonga siku mia moja? Uh, ambacho umekiona ni lazima ukitaje. Asante sana, cha msingi ni kwamba vita hivi nchini Sudan inaingia siku mia moja wakati ambapo hakuna utashi wa kisiasa au juhudi zote ambazo zimetumiwa hadi sasa katika kuitafutia ufumbuzi vita hii hadi sasa ime-imefeli. Hiyo haimaanishi kwamba athari ya hiyo vita haionekani. Athari ni zipi? Mojawapo ya athari kwamba japo Sudan ni mojawapo ya taifa ambalo lina wakimbizi wengi, pia Sudan inawapa hifadhi wakimbizi wengi. Kabla ya vita ilivyoanza tarehe kumi na nne mwezi wa nne mwaka huu takriban watu milioni moja na nukta moja wengi wao wakiwa raia kutoka nchi ya Sudan kusini waliomba hifadhi kama wakimbizi nchini Sudan. Kwa hiyo sasa jambo am, ambalo ni muhimu sana ni kwamba hali hii ya vita imechangia watu wengi kukimbilia ndani ya nchi ya Sudan, wakawa wakimbizi wa ndani kwa ndani nchini na wengine zaidi ya watu karibu nusu zaidi ya watu milioni moja wamekimbia wakawa wakimbizi, wengi wao katika nchi ya Misri, wengine katika nchi ya Chad na wengine Sudan na wengine katika jamhuri ya afrika ya kati. Na sasa kuna maswali yanaulizwa kuhusu nafasi ya jumuia za kieneo, jumuia ambazo zinazunguka eneo hilo na najua kwamba wengi wamesema, uh, wanafaa kama AU inafaa kufanya hivi, IGAD inafaa inafaa kufanya hivi, uh, ama mashirika mengine tu hapo katika eneo hilo. Lakini unaona majukumu, kuna lolote ambalo linaweza kutajwa limefanywa na jumuiya hizo za kimataifa? Hakuna kitu cha haja ambayo kingepelekea kupatikana kwa uvumbuzi wa haraka na uvumbuzi endelevu katika kutafutia mwarobaini swala hili, jambo ambalo lingeweza kufanyika na haingehitaji shughuli au msukumo mkubwa ni kuwaruhusu wakimbizi hao, raia hao wawe wakimbizi katika mataifa hayo. Muungano wa Afrika na, na Umoja wa Mataifa yote yana makubaliano, mataifa haya yamesaini, na kwa hiyo ni jukumu lao kuwapa wakimbizi hao hifadhi. Nikitolea tu mfano tu zaidi ya raia elfu mia moja na ishirini kutoka Sudan kusini hawajapewa nafasi ya kuingia nchi ya nchi ya Misri, na kwa hiyo wote wanasalia katika mpaka mpaka ambapo hakuna nafasi ya matibabu, hakuna mahali pa kulala, na watu wanakumbwa na madhila ya chungu nzima. Kwa hiyo cha msingi, kando na kwamba hakujapatikana uvumbuzi wa kisiasa am wa kidiplomasia raia ambao wanakimbia kutoka mapigano nchini Sudan wapewe nafasi, wawe wakimbizi kulingana na sheria za kimataifa, kulingana na makubaliano mataifa hayo wote wamepiga, wame, wameweka saini tumeona juhudi ambazo uh, nimetaja mashirika mbalimbali au jumuia kadhaa hapo, lakini tuliona juhudi hivi karibuni za IGAD, hasa aliyezungumza sana ni rais wa Kenya, uh, William Ruto. Kwanza alitaka kuwaleta pamoja viongozi hao waongee, wazungumze, wakutane, wakuzungumze ana kwa ana, alafu kukatokea uh, changamoto fulani. Mmoja wa viongozi hao wakasema kwamba hawamtaki Rais Ruto kwa sababu kwa maoni yake alikuwa anaonekana kama anaegemea. Na leo pia nimeona baadhi ya magazeti, vyombo vya habari vimeripoti kwamba kuna mmoja wa viongozi hao wamesema hawataki eh, rais wa Kenya William Ruto awe mpatanishi. Hili linakwendaje wewe, kwa sababu umeyasoma na umeyaandika haya. Serikali ya ambayo inayoongozwa na Jenerali Burhan imeweka wazi kwamba wao hawatakubali upatanisho ambao unaongozwa na rais wa Kenya, Daktari William Ruto. Kwa mtazamo wao, rais huyo anaegemea upande wa kundi moja hasimu katika vita hii, kundi la RSF ambalo linaongozwa na Dagalo. Hiyo ni mojawapo tu ya changamoto, lakini suala ni kwamba mazungumzo ambayo yanaongozwa na, na jumuiya na mataifa mengine kando na E, shirika la kikanda la IGAD bado hajazaa matunda. Nikitolea tu mfano tu mkutano ambao umefanyika Jida nchini Saudi Arabia haijazaa matunda, lakini hili ni changamoto kwa serikali ya Kenya na shirika la kikanda la IGAD kwamba iwapo upande mmoja hawana imani na mmoja wa wale ambao wanaendesha makubaliano au mazungumzo ya kutafuta makubaliano ni heri wamtafute mtu mwingine, isije ikawa ni kisingizio kising tu kisingizio tu ya kukosa kupatikana kwa amani, isije ikaonekana kwamba Rais William Ruto aonekane kwamba yeye ndiyo kizuizi ya kupatikana kwa amani. Sudan tayari ilikuwa inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu uliopuuzwa sana kabla hata vita kuanza. Mapigano hayo yaliyofikia siku mia moja yamepelekea nchi kufikia hali ya janga. Licha ya kuwepo majaribio ya sitisho la mapigano, lakini bado mzozo umeendelea na kusababisha mapigano zaidi na mauaji kote nchini Sudan. Maelfu ya watu wamepoteza maisha, huku nyumba nyingi na makambi ya watu wakikoseshwa makazi na kuchomwa moto na kuwa majivu. Takribani watu milioni tatu nukta moja wamekimbia makwao ndani ya nchi hiyo au kuvuka mpaka. Tukimalizia A, tumeona kwamba wakati vita vilivyoanza, tuliona kamera za vyombo mbalimbali vya habari, mashirika ya kimataifa e, yakiripoti tena kwa kina kuhusu vita hivyo. Baadaye eh, hali hiyo ikaonekana kufifia, kamera zikaondoka kwa eh, kiasi kikubwa. E, na sasa uh, ile stori ambayo bado inaendelea kugonga vichwa vya habari, yani stori inayohusu vita ni kuhusu mzozo wa Ukraine na Russia. E, je, unaona hili linaashiria nini? E, katika mtazamo wa mtu ambaye anauliza, yani ukiangalia watu ambao nimeona wakiuliza uh, je uh, hii hivi vita vya Sudan vinapewa umuhimu mkubwa na, na nchi za magharibi ambazo ndizo uh, zinazo uh, miliki au ambako ndiko kunapatikana vyombo vingi hivi vya habari. Wale ambao wanaohoji kwa kweli, ni jambo ambalo ni la ni la muhimu, na kwa raia wa nchi hiyo ni jambo la kutomautisha, manake hivi inaonyesha kwamba kuna daraja ya vita au kuna daraja ya maafa ambayo yanapewa kipaumbele lakini kama wale ambao wana hoja kwamba jumuia ya kimataifa ilionyesha utashi wa kisiasa na wa kidiplomasia katika kutafutia suala hili uvumbuzi. Je, baadhi ya mataifa yaliyo katika eneo hilo, eneo hilo ambao watakumbwa na, ba, ba, na wakimbizi, je, wamefanya hatua gani wao wenyewe isije ikaonekana kwamba mataifa haya yanaelekeza kidole cha lawama kwa upande wa mataifa ya magharibi, ambapo ni suala ambalo ni muhimu, na kwa kweli wamefeli katika kuishughulikia suala hili, ukizingatia fedha ambazo nchi ya Ukraine inapata, lakini pia mataifa ya jirani, wahusika wawili katika vita hii, wote pia ni lazima wawajibishwe. Mwisho kabisa tena kwa kifupi, eh, Abdulahi Boru, nini ambacho sasa eh, mia, siku, mo, siku mia moja baada ya vita uh, a, nini? Siku, siku mia moja uh, vita hivi kuendelea, nini ambacho tuangalie katika siku za mbele? Kuna matumaini, kunayo matumaini lakini ni matumaini ni fi sana, um, um, mchakato wa kutafuta amani wa jita ina, ina, ina, inaashiriwa kwanza lakini kile ambacho watu wangefai kuikumbuka kui, kui ni kwamba Marekani imekuwa katika mstari wa mbele japo si kwa kiasi kikubwa. Inaingia msimu wa uchaguzi, na hiyo itakuwa ni vigumu sana kupatikana kwa ile hali sio tu ya vyombo vya habari, bali pia viongozi ambao wanahusika na suala la, la, la, la, la, la Sudan, kidiplomasia hawataipa, hawata suala hili kipaumbele. Kwa hiyo vita na hofia itazidi kuendelea. Shukran sana Abdulahi Boru kuzungumza na sauti ya Amerika. Asante sana kakangu. Na zaidi ya hasia Sudani pia inakabiliwa na tishio la mvua za vipindi zenye mafuriko na tahadhari ya mzozo wa njaa. Shirika la Save the Children limeripoti kwamba idadi ya kutisha imeshuhudiwa ya wasichana wadogo wa wakiwa wamebakwa, zikihusishwa kesi za wasichana wenye umri wa miaka kumi na miwili kumeshuhudiwa pia hali ya kutisha katika eneo la Darfur lililo magharibi mwa nchi hiyo ambapo watu wameuawa, wengine wakiwa ni viongozi, na vilevile vita hivyo vikielezwa kuwa vinachukua mrengo wa kikabila. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke msikilizaji, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi. Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kutathmini hali ya mifumo na mikakati ya uzalishaji wa chakula umefunguliwa hii leo mjini Roma, Italia, ambapo viongozi wa nchi na mashirika mbalimbali wanaangazia mafanikio yaliyopatikana kufuatia ahadi zilizotolewa wakati wa mkutano kama huo wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kuhusu usalama wa chakula duniani. Mkutano huo unatajwa na wachambuzi kama hatua muhimu katika safari ya pamoja kuelekea kwa mifumo endelevu ya chakula na mafanikio ya ajenda ya mwaka elfu mbili ishirini na mafanikio ya ajenda ya mwaka 2030 ya maendeleo endelevu au SDGs 2030. Kuhusiana na hayo, nimezungumza na balozi wa zamani wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, Macharia Kamau, na kwanza nikamuuliza umuhimu wa kongamano hilo la siku tatu kwa nchi za Kiafrika. Kusema kweli huu mkutano ni mkutano ambao unashughulikia mambo ya ya chakula uh, katika dunia, sio Afrika pekee, lakini ni vile uh, vyakula na ukulima hushughulikiwa duniani yani food production, na unalenga mashida ambayo yanatokea ya duniani kwa ajili ya vile chakula uh, na ukulima hufanywa duniani yani inaharibu ardhi, inaharibu uh, Uh, biodiversity yani inashughulikia mambo ya vile uh, chakula kinakuzwa, kina kinatumiwa, uh, kinawekwa, uh, kina storage yake uh, processing ya hicho chakula, haya mambo yote huwa yanau, yanau, yanauzi uh, dunia yani kwa njia nyingi sana, na tumeona ya kwamba vile Uh, vyakula vinavyo tuseme food system duniani vile inavyoendelea inavyo haiwezi ku, kuendelea hivyo bila kuharibu uh, dunia vile ilivyo sasa. Tunaona ya kwamba uh, kwanza, in, inachanganyikia uh, mambo ya climate change uh, ina, ina, hivyo ni hapo imesema awali, inachanganyikia mambo ya kuharibu biodiversity uh, inachanganyikia mambo ya um, ya pollution uharibu wa, uharibifu wa hewa uh, na pia unaona inaongeza uh, kwa ajili ya vile chakula kinavyokuwa uh, duniani. Unaona sasa inaongeza uh, greenhouse gases yani uh, magesi ambayo yanaongeza uchafuzi uh, wa hewa uharibifu uh-huh. wa, wa, wa hewa eh. Uh, hayo mambo yote ni mambo ambayo ya yanashughulikiwa kwa huu mkutano na ni mengi, lakini pia bado tunashughulikia mambo ya uh, kukose, ukosefu wa chakula katika dunia. Kwa ajili ni kweli vile uh, chakula kinavyokuwa produce ni shida, lakini kuna shida ya kwamba kuna watu wengi sana duniani hii, karibu watu milioni uh, mia nane kati ya watu bilioni nane duniani ambao hawapati chakula cha kutosha kila siku. Uh, na kunasemekana ya kwamba ni chakula kingi sana uh, ambacho kinapotea uh, kati ya pale kinacholimwa kina, kina katika ukulima kutoka ukulima kupeleka uh, vyakula hivyo vyote uh, kwenye kwenye uh, Uh, market uh, katikati ya hapo uh, uh, 40% uh, ya chakula kinapotelea katikati hapo na hiyo ni hasara kubwa sana kwa kila mtu uh, na hayo mambo yote ndio yanashughulikiwa katika huu mkutano. Ni vipi tunaweza hakikisha ya kwamba uh, production ni nzuri, uh, processing ni nzuri, uh, marketing ni nzuri na na kuhakikisha kwamba kila meza ya binadamu, kila mtu kwake nyumbani na chakula cha kutosha. Hii ni system nzima, na ndio inashughulikiwa katika huo mkutano. Balozi, wakati ulifanya kazi hapa Marekani uh, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ukiwa balozi wa Kenya ulikuwa na nafasi muhimu katika kujenga ama kubuni e, ulikuwa mmoja wa watu ambao wanaelezwa walikuwa muhimu sana katika ile ajenda ilijulikana kama ya mwaka elfu mbili thelathini ya maendeleo endelevu, wanasema sustainable development. Sijui kama unaweza kusema kufikia kwa mkutano huu yale ambayo mliyazungumza wakati huo na mikakati mlioweka. Je, unaona kuna hatua ambazo zimepigwa zina hasa kuhusu suala hili la chakula eh, duniani ambalo ambayo unaweza kusema mchakato um, huo umechangia katika kufanikisha kufikia kwa mkutano huu. Aa, bila shaka I mean, kwa kweli uh, uh, hii mikutano ambayo inayofanywa ni Umoja wa Mataifa, ni mikutano ya a kukumbusha, kila mtu kila kila nchi kila serikali ya kwamba kuna kazi nyingi ambayo inatakiwa ifanywe kuhakikisha kwamba tuna uh, timiza malengo yetu yote ya maendeleo endelevu, yani ya sustainable development goals. Na hayo malengo ni mengi, siyo ya chakula pekee uh, ni ya uh, uchumi, ni ya kisiasa, ni ya ki, uh, mambo ya amani Uh, mambo ya kina mama ya watoto, hayo yote ni mambo ambayo ya yanafuatiliwa ya katika mikutano uh, hii na huu mkutano ambao unashughulikia mambo ya vyakula, na vile vyakula huwa vinakuwa produced na vile vinakuwa uh, stored uh, kuwekwa na vile vinakuwa marketed, hayo yote pia ni mambo muhimu, na ina, itachangia bila shaka uh, kuhakikisha kwamba dunia inaendelea kute, ku, kutimiza malengo ya Sustainable Development Goals. Tukimalizia kwa kifupi, unajua kwamba hivi karibuni Russia iliondoka kwenye mkataba au makubaliano kuhusu usafirishaji salama wa vyakula hasa eh, kupitia bahari ya Black Sea, na ni suala ambalo limeibua utata na kwa sababu eh, watakao faidika sio tu uh, eneo moja la dunia lakini kote duniani, lakini uh, hasa sana kule Afrika. Mpango huo kati ya Ukraine, Russia na Umoja wa Mataifa ambao pia ulikuwa umesimamiwa na Uturuki umeibua utata kama nilivyosema e, lakini kati ya wale ambao walikuwa wanafaidika na mpango huo kufikia wakati umesitishwa ni nchi za hapo uh, Afrika. Je, unaona kama hili lina uhusiano wowote na mkutano huu unaoendelea au litajadiliwa huko? Uh, sidhani kwa ajili uh, um, hapo, hapo awali nimesema ya kwamba uh, haya mambo ambayo yanashughulikiwa huko Roma ni mambo ya food systems, uh, yani mambo ambayo yanashughulika na vile vyakula vimekuwa uh, ukulima production ya uh, uh, vyakula storage vile uh, vyakula vinavyowekwa uh, na marketing na mambo kama hayo. Na vyake vile uh, ukulima unaharibu ardhi uh, unaongeza mambo ya greenhouse gases ambazo uh, zinachanganyikia climate change na mambo kama hayo lakini ni kweli of course, kwa ajili tunatetea na tunalilia wale ambao hawana chakula cha kutosha. Uh, huwa tunashangaa na tuna, tuna tatizo kidogo tukiona ya kwamba uh, mambo ya, ya ukosefu wa amani huko Uropa uh, kati ya nchi kama hivi Urusi na, na, na, na Ukraini zinachangia um, shida hizi za ukosefu wa chakula. Uh, ni nchi nyingi ambazo zinategemea uh, uh, uh, ma, ma, ma, ma, mavuno ya ya ngano na na vitu kama hivyo kutoka Urusi na na Ukraine, na hata kusema kweli, nchi nyingi hata sio za Afrika pekee, uh, lakini zio za Afrika ambazo zinategemea, uh, najua, bila shaka wanahuzuni wakisikia kwamba hiyo ukosefu wa amani huko Uropa unaleta shida kwetu huku Afrika. Kushukuru sana Balozi Masharia Kamau kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Asante sana. Kwa heri, Balozi Masharia Kamau, balozi wa zamani wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, mmoja wa wanadiplomasia waliohusika sana katika kubuni ile mikakati iliyokuja kujulikana kama SDGs mwaka elfu mbili na thelathini. Uh, hapo takriban miaka saba sasa imepita tangu mwaka elfu tisa mia ama mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo Umoja wa Mataifa ulianza mkakati eh, uliohusisha wadau mbalimbali mbali kuweka pamoja hatua ambazo zingechukuliwa katika kuhakikisha kwamba eh, ulimwengu unaelekea njia inayofaa ukiangazia maswala yanayohusu vijana, wanawake, elimu, eh, maswala ya maendeleo endelevu eh, na ukiwa na malengo ambayo eh, mwisho wake au yatakuja kuwekwa kwenye mizani hapo mwaka 2030 kuona kama mafanikio yamepatikana. Macharia Kamau pia amewahi kuwa katibu mkuu katika wizara ya mambo ya nje ya Kenya na tumekuwa tukizungumza kuhusu mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kutathmini hali ya mifumo ya chakula ambao umefunguliwa hii leo mjini Roma, Italia, ambapo viongozi wa nchi na mashirika mbalimbali mbali wanakutana huko kuangazia mafanikio ambayo yamepatikana kufuatia ahadi ambazo zilitolewa wakati wa mkutano kama huo wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Na ule ni mkutano uliofanyika katika mji wa New York hapa Marekani, na ulihusu hususan usalama wa chakula duniani. Katika uh, miezi ya karibuni kumekuwa na hali ya sintofahamu baada hasa ya mambo ambayo yametokea, hayakutarajiwa, kama vile vita vya Ukraine au vita vya Rusia nchini Ukraine. Kuna masuala mengine kama vita vilivyozuka kule Sudan e, na kupelekea pia uhaba ama haja ya kuwepo kwa chakula na hivyo basi utapata kwamba baadhi ya chakula ambacho kingekuwa kipelekwa kwingineko sasa kinapelekwa kwa watu ambao wanahitaji sana, kama katika nchi ya Sudani kwa mfano. Na kufikia hapo, tunatamatisha kipindi cha Kwa Undani kwa leo, kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, wote walioshiriki. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, ni msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane hapo kesho, panapo majaliwa.